Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่างระหว่าง Laser Mouse กับ Optical Mouse

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่างระหว่าง Laser Mouse กับ Optical Mouse

ผมอยากถามถึงความแตกต่างระหว่าง Laser Mouse กับ Optical Mouse ว่าแตกต่างกันอย่างไรบ้าง

จากที่เคยอ่านก็บอกกันว่า laser ไวกว่า ไม่มีแสงแดง

Optical เฉลี่ยความละเอียดไม่เกิน 800dpi laser 1000+ dpi

แต่จากที่อ่านมาบางอย่างไม่ตรงกับความจริง Optical Logitech MX518 มีความละเอียดที่ 1800dpi !

ที่บ้านผมมีเมาส์ laser 2 ตัว จากที่ผมมองด้วยตาเปล่าผมก็ไม่เห็นแสงจากเมาส์ตามที่หลายคนเคยกล่าวไว้..... แต่จากการสังเกตดีๆครับ มันมีแสงครับ แสงสีแดง คุณต้องตั้งใจดูแล้วลองตะแคงเมาส์ไปมาดูแล้วจะเห็น

แล้วที่บางคนเคยบอกว่า laser ไวกว่า optical
    ผมเลยอยากถามต่อว่า Optical Logitech MX518 1800dpi กับ Laser mouse 1800dpi ความไวมันต่างกันรึเปล่าครับ ไม่นับเรื่อง feet ที่ต่างกันนะครับ

ขอคำตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ต่างครับ จะออพติคัลหรือเลเซอร์ุ้ถ้า dpi เ่ท่ากันก็ไวเท่ากัน
    สมมุติว่าหน้าจอปรับที่ความละเอียด 800x600 ใช้เมาส์ 800dpi เลเซอร์/ออพติคัล
    ทั้งสองตัวก็ต้องขยับเมาส์เป็นระยะ 1 นิ้วจะได้ระยะเท่ากับหน้าจอพอดีๆเหมือนๆกัน

จุดแตกต่างจริงๆระหว่างสองแบบนี้คือเลเซอร์จะใช้ได้บนพื้นผิวที่หลากหลายกว่า
    ถ้ารู้สึกว่าออพติคัลช้ากว่าอาจเป็นเพราะใช้บนพื้นผิวไม่ดีเลยตอบสนองได้ไม่ดีเท่าแบบเลเซอร์นะผมว่า

Comment

Originally posted by ball0910400 View Post
      ไม่ต่างครับ จะออพติคัลหรือเลเซอร์ุ้ถ้า dpi เ่ท่ากันก็ไวเท่ากัน
      สมมุติว่าหน้าจอปรับที่ความละเอียด 800x600 ใช้เมาส์ 800dpi เลเซอร์/ออพติคัล
      ทั้งสองตัวก็ต้องขยับเมาส์เป็นระยะ 1 นิ้วจะได้ระยะเท่ากับหน้าจอพอดีๆเหมือนๆกัน

จุดแตกต่างจริงๆระหว่างสองแบบนี้คือเลเซอร์จะใช้ได้บนพื้นผิวที่หลากหลายกว่า
      ถ้ารู้สึกว่าออพติคัลช้ากว่าอาจเป็นเพราะใช้บนพื้นผิวไม่ดีเลยตอบสนองได้ไม่ดีเท่าแบบเลเซอร์นะผมว่า
      ตามนั้นครับ +1

Comment

Working...
      X