overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 52

Thread: ไม่ได้ล่อเป้านะครับ อยากรู้จริงๆ เลยมาถามครับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

Default ไม่ได้ล่อเป้านะครับ อยากรู้จริงๆ เลยมาถามครับ

เพื่อไม่ให้เกิดการทะเลาะวิวาทกันผมขอตั้งกระทู้ถามทั้งสองห้องนะครับทั้ง AMD และ Intel ครับผม

คือแบบว่าวันนี้เถียงกะเพื่อนมาครับ ผมบอกว่าในงบราคาเท่ากันถ้าื้อ AMD จะคุ้มกว่า (เห็นเค้าบอกๆกัน) เลยไปบอกเพื่อนบ้าง เพื่อนก็บอกว่า ถ้าเท่าๆกัน KUว่าเอา Intel ก็แรงกว่าได้หว่ะถ้าจัดเป็น ผมก็เลยเอาวะ มาลองเทียบกานเดะ

ต่างกันแค่MBกับ CPU ครับ ที่เหลือเหมือนกันหมด

อันนี้ของที่เพื่อนผมจัด
    1.CPU Intel E5200 มันให้เหตุผลว่าถูกกว่า แถม45nm คล็อกได้ไกลกว่า L2 2mb. ก็เพียงพอต่อการเล่นเกมส์และดูหนัง ราคา 2550

2.MB ASUS P5QL PRO มันให้เหตุผลว่า เอามาคล็อกนิดเดียวไม่ต้องP45ก็ได้ ราคา 2950

ส่วนอันนี้ของผม
    1.CPU 7750BE ผมให้เหตุผลกับมันว่า ตัวนี้มีL3ด้วยเว้ย มันก็ถามว่าเอาไว้ใช้ทำไร ผมก็ไม่รู้ ฮ่าๆๆ แต่รู้ว่ามีไว้มันก็คงดีแหละ ราคา 2750

2.MB. ECS780GM-A Ultra ราคา 2690

ที่เหลือก็ VGA 9600GT Ram 2x1GB. Bus 800 เหมือนกันทั้ง2ฝั่ง ต่างกันแค่ 60 บาทคือฝั่ง Intel มีราคาสูงกว่า60บาทครับ อ้างอิงจาก Jedi

ก็หมดละครับ อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยเลือกให้หน่อยน่ะครับ ราคามันพอๆกันครับ ขอเป็นกลางนิดนึงนะครับ เพราะจะืซื้อให้เพื่อนอีกคนนะครับ คือผมสองคนมารวมหัวกันปรึกษาซื้อให้เพื่อนครับ(บุคคลที่3)เพราะว่ามันจะเอาไปใช้ที่บ้าน 3 เครื่อง บ้านมันมี3ชั้น ชั้นละเครื่อง โดยที่ไม่ได้ื้อให้ผมเองละก็ไม่ได้ื้อให้ไอเพื่อนผมที่นั่งเถียงกันนะครับ ก็เลยเลือกไม่ถูกน่ะครับ เพราะไม่เคยสัมผัสมาทั้ง2สเปคนี้เลยครับ มีแต่เคยได้ยินเค้าพูดมาเท่านั้นครับ

ไม่ได้ล่เอป้านะครับ ถ้าทำให้ใครไม่พอใจก็ขอโทษด้วยจริงๆนะครับ แค่อยากรู้จริงๆ จะไปื้อแล้วอาทิตย์นี้ครับ ขอบคุณมากครับ

อย่าทะเลาะกันนะครับ เราไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ2บริษัทนี้อยู่แล้วนะครับ รักกันไว้นะคับ ขอบคุณมากคร้าบ
    Last edited by JediPong; 31 Mar 2009 at 13:11:29.

OverclockZone Member boyro's Avatar

ไหนๆก็จัด3ชุดอยู่แล้ว ก็เอามันทั้ง2ค่ายเลยครับ จะได้รู้เองว่าชุดไหนเหมาะกะตัวเองมากกว่า 2:1 หรือ 1:2 เลือกเอาเลยครับ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ถ้าบอกว่าอันใหนดีกว่านะหรอ......ปังๆๆ แน่นอน ใหนๆก็ 3 เครื่องละ ลองให้หมด อิอิ

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

จัดมา2เครื่องก่อนดิ

ให้เพื่อนอีกคนลองเล่น แล้วค่อยให้มันไปซื้อ

ปล. AMD ชิ้นเดียว ไม่เคยพอ

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

ปล. ของคุณได้เปรียบครับ การ์ดจอเสียเอามานั่งเล่นเกมออนไลน์ได้สบายพุงครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

ได้ผลยังงัย อย่าลืมเอามาแบ่งปันกันบ้างนะครับ จะได้รู้ว่าเครื่องไหนเหมาะกะตัวท่าน
    ส่วนผมได้จับAMDเป็นของตัวเองเครื่องแรกเมื่อ 11ปีที่แล้วมา จากนั้นก็ไม่เคยเหลียวมอง Intel อีกเลย

อิ อิ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

จัดมา2เครื่องก่อนดิ

ให้เพื่อนอีกคนลองเล่น แล้วค่อยให้มันไปซื้อ

ปล. AMD ชิ้นเดียว ไม่เคยพอ

โอ่ ! ใช่เลยครับ

AMD ชิ้นเดียว ไม่เคยพอจริงๆ

อย่างเช่นผม เป็นต้น...

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. พูดถึงเรื่องกระทู้แบบนี้ ผมไม่เคยใส่ใจเลยครับ ..ว่าล่อเป้า หรือไม่

.. เพราะสินค้าก็เหมือนกัน ใช้งานแบบเดียวกัน ได้สินค้ามาด้วยการจ่ายเงินเหมือนกัน ..แล้วทำไมจะเปรียบเทียบไม่ได้!?

.. ถ้าอันใหนให้ฟันธง ..ผมไม่รู้ ก็ไม่ตอบ ..จบ! ถ้ารู้ก็ช่วยอธิบายไป ..ครับ!

.. แต่ถ้ามาตั้งกระทู้ ด่า ด่า สินค้ัาเค๊าโดยปราศจากเหตุผลรองรับ .. อันนั้นก็รอสหบาทา จาก club เค๊าได้เลย เอิ๊บๆ

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

เคยใช้ intel ตอน p4 แล้วก็เลิกรากันไปอะครับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar

เห็นมีคนเค้าบอกอีกว่า E5200ตัวนี้Busมัน800 แล้วถ้าเราเอาแรมมาทำDualแบนวิทมันจะเยอะขึ้นแต่ CPU มันไม่เพิ่มจะกลายมาเป็นคอขวดอะครับ อันนี้มีบุคคลที่4มาเพิ่ม จริงรึเปล่าครับ

เนื่องด้วยพี่น้องทั้ง3คนจะเกิดความริษยาพยาบาทขึ้น ถ้าเกิดมีของใครคนใดคนหนึ่งแรงกว่าหรือด้อยกว่า จะทำให้ต้องเกิดการซื้อใหม่ขึ้นอีกครั้งน่ะครับ เลยอยากได้เหมือนกันหมด 3 เครื่องเลยอะครับ ช่วยมาฟันธงให้ทีครับ

OverclockZone Member poompato's Avatar
    อยู่ลำปาง เรียนมหิดล พญาไท

เอา ไป ลากไกลๆ ปะ E5200 นี่แหละ จะได้ แข่งกัน ลาก ทั้ง 3 คน ใคร เกิน 4.0 คนนั้นเก่ง
    เชื่อผม

OverclockZone Member

ก็ดีทั้งสองชุดนะครับ ผมไม่ค่อยได้ตามราคาเท่าไร เลยไม่ขอออกความเห็นว่าชุดไหนคุ้มกว่ากันนะ
    สำหรับเรื่องการใช้งานทั่วไป ประสิทธิภาพเพียงพอทั้งคู่นะ
    ถ้าถามเรื่องการเล่นเกมส์ ก็ขอตอบว่ามันก็ไม่ได้ต่างกันจนมีนัยสำคัญ เกมส์ไหนที่ชุดใดชุดหนึ่งเล่นได้ในตอนนี้ มันก็ยังคงเล่นเกมส์นั้นได้ดีต่อไป พออนาคตเกมส์ใหม่ๆ กิน resource โหดๆ มากขึ้นไปเรื่อยๆออกมา มันก็ไม่มีซักชุดที่เล่นได้อย่างน่าพอใจ ก็ต้องอัพต้องตามกันไปเรื่อยๆตามเวลาแหละครับ

OverclockZone Member

ความสบายใจของผู้ใช้ ไม่ได้ซื้อได้ด้วยเงิน ชอบอันไหนซื้ออันนั้น จะได้ใช้งานอย่างสบายใจและมีความสุข

ทั้ง Intel และ AMD หรือบริษัทอื่นๆ ไม่ได้ผลิตของแย่ๆ มาหลอกเราซื้อ เราในฐานะผู้บริโภคเป็นผู้เลือกที่จะใช้ครับ

แต่ผมเลือก AMD ครับ อิอิ แพล่มมาตั้งนาน
    Last edited by dogdog; 31 Mar 2009 at 10:41:42.

OverclockZone Member Shalim_P's Avatar
    สุขุมวิท103/เสรี/ซีคอน/ถ.ศรีนครินทร

intel รุ่น e5xx, e7xx ผมว่าสู้รุ่นเก่า e6xx ไม่ได้เลยน่ะ แม้ clock จะน้อยกว่า แต่ทำงานจริง e6xx ลื่นกว่าจนรู้สึกได้เลย เปิด-เปลี่ยนโปรแกรมฉับไว ขนาดไม่ได้ overclock ส่วน e7300 ที่ทำงานใช้อยู่ เวลาทำงานหนัก ๆ หน่อย ค้างบ่อย รู้สึกอืด ๆ ด้วย

ส่วนตัวเคยใช้ intel ตัวสุดท้ายคือ p4 631 แล้วเปลี่ยนมาใช้ 5000+,ecs black

ปัจจุบันใช้เหมือน จขกท. เลย 7750be,ecs ultra รู้สึกไวขึ้น หลาย ๆ อย่าง และบอร์ดตัวนี้ผมว่าเยี่ยมเลย ในระดับราคานี้ จ่ายไฟค่อนข้างนิ่ง clock 3.0 ไฟแค่ 1.4 ก็เสถียรแล้ว แต่ถ้า ecs ตัวเก่า ไฟไม่นิ่ง (ไฟคงเกือบไม่พอ) ต้องอัด 1.5 เพราะมันแกว่งมาก full load ตกมา 1.39 เลย

เลยตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้ ตัว ultra ที่จ่ายไปปรับปรุงเรื่องการจ่ายไฟให้ดีขึ้น

สรุป ชอบ 7750be, ecs black ultra ครับ

เย้ๆ คมกันดีจังเลยครับ เอาอีกคร้าบๆ

OverclockZone Member spykidswap's Avatar

ตามนั้น .. ++

AMD โล้ด .. ++

OverclockZone Member SCREW's Avatar

แรม Dual AMD ก็ทำได้นะครับ แต่ 2ชุดนั้นเป็นผม ผมก็เลือก AMD เพราะ บอร์ฺด AM2+ มันไส่Cpu ซ็อคเก็ตAM3 ได้ แต่ต้องไปเช็คหน่อยนะครับว่าบอร์ดตัวนั้นเขามี Bios รองรับ AM3 รึยัง แต่ว่าตัว Ultra ไส่ได้ละ (AM3 =ซ็อคเก็ตไหม่ของ AMD) แสดงว่ารุ่นต่อๆไปที่แรงกว่านี้มันก็ยังอยู่ในซ็อคเก็ตนี้หละ หรือ ว่าอยากเล่นแรม DDR3 ก็ไปหาซื้อบอร์ดที่มีซ็อคเก็ต AM3 ไส่ก็ได้ หรือ ต่อไปมี CPU ที่แรงกว่าตัวเก่าของเราเยอะๆก็ซื้อมาเปลียนได้เลย

CPU Support list by Model
    Model: A780GM-A Ultra
    http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Sup...uID=69&LanID=0

ส่วน Intel หละ 775 จะสิ้นยุคของมันแล้ว Cpu รุ่นที่แรงๆกว่าที่เห็นในตอนนี้ก็ไม่มาแล้วหละ ต่อไปก็คงลงแต่1160 ของ I5 กับ 1366 ของ I7 ก็เท่ากับว่า CPU ที่แรงๆมันก็มีเท่าที่เห็นในตอนนี้

1160 ของ I5 ผมอิงจากรูปในนี้นะครับ
    http://www.unlimitpc.com/index.php?n...n=view&nid=423
    แต่ในบอร์ดอินเทลเห็นบอกว่า 1156
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=347706
    ผมเลยเลือกอิงจากรูปภาพดีกว่า แต่ไม่ว่า 1156 หรือ 1160 มันก็ไส่กับ 775 หรือ 1366 ไม่ได้อยู่ดี

ส่วน 7750BE ถ้าลากจะได้แถวๆ 3.2-3.4 นะครับ ส่วนใหญ่ก็ 3.2-3.3 หละ
    Last edited by SCREW; 31 Mar 2009 at 12:22:29.

แล้วได้ถามผู้ใช้ด้วยหรือป่าว มิใช่จัด AMD ไปแล้วร้องหยี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆCPUไร ไม่รู้จัก โลโซๆๆๆๆ ร้อนตับแลป

ปล.จริงๆแล้วมีคนยังคิดแบบนี้เยอะนะ

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

ใช้งานทั่วไป AMD เถอะ ถูก คุ้มค่า

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks