อยาก Windows 7 + Raid 0 แต่ไม่มี ฟล๊อบบี้ดิสก์ ได้ด้วยวิธีใด
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: อยาก Windows 7 + Raid 0 แต่ไม่มี ฟล๊อบบี้ดิสก์ ได้ด้วยวิธีใด

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

Cool อยาก Windows 7 + Raid 0 แต่ไม่มี ฟล๊อบบี้ดิสก์ ได้ด้วยวิธีใด

คือว่า ช่วงนี้ผม ลง Windows xp ใน Harddisk แบบ Raid 0 อยู่น่ะครับ

ตอนที่ลง Windows xp ผมลงด้วย แผ่นที่มี Driver Raid อยู่ในตัวเลยจึงลงได้ไม่ต้องใช้ ฟล๊อบบี้ดิสก์

ถ้าสมมุติผม เปลี่ยนมาลง Windows 7 ผมไม่มั่นใจว่า มันจะเห็น Raid หรือเปล่า

หรือว่า ผมต้องหา ฟล๊อบบี้ดิสก์ มาติดตั้งเท่านั้น

พอจะมีวิธีอื่นไหมครับ

OverclockZone Member fightza17's Avatar
    Victory Monument BKK

ขอขุดหน่อยครับ ผมหาวิธีลงอยู่ ทำไม่ได้ลองมาทั้งวันละ

OverclockZone Member Shining's Avatar

ลองใช้ Flash แทนรึยังครับ

OverclockZone Member boy101i's Avatar

win 7 ส่วนมากจะเห็น Raid เองนะครับ ผมใช้ M4A785TD-V EVO ตั้ง Raid ใน Bios แล้วติดตั้ง Win 7 เลย ผ่านฉลุยครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองเอาแผ่น Driver ของ Mainboard ใส่ดูครับส่วนมากจะมีมาให้

OverclockZone Member fightza17's Avatar

Quote Originally Posted by Shining View Post
    ลองใช้ Flash แทนรึยังครับ
    ทำยังไงครับ

Quote Originally Posted by boy101i View Post
    win 7 ส่วนมากจะเห็น Raid เองนะครับ ผมใช้ M4A785TD-V EVO ตั้ง Raid ใน Bios แล้วติดตั้ง Win 7 เลย ผ่านฉลุยครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองเอาแผ่น Driver ของ Mainboard ใส่ดูครับส่วนมากจะมีมาให้
    ของผมเป็น chipe AMD 880GA UD3H ต้องตั้ง bios ไงครับ

OverclockZone Member cyclonemon's Avatar

Win7 มันเห็น raid เองเลยครับเพียงแค่ท่าน set raid ใน bios ก็พอครับ

OverclockZone Member goldgear's Avatar

Quote Originally Posted by cyclonemon View Post
    Win7 มันเห็น raid เองเลยครับเพียงแค่ท่าน set raid ใน bios ก็พอครับ
    +++

Raid กับ windows 7 ง่ายมากเลยครับ

ได้แล้วครับ ตกลงมันเป็นที่แผ่น windows 7 32/64 bit ต้องหาแผ่นแบบที่เป็น 64 bit อย่างเดียว ถึงจะลงได้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่มาช่วยตอบ

OverclockZone Member VV2499's Avatar

32bit/64bit ไม่น่าเกี่ยวกันเลย ถ้า64ได้ 32มันก็ผ่าน เพราะยังไงแผ่นมันก็อันเดียวกัน
    win7 มันผ่าน raid ผ่าน ahci ได้โดยไม่ต้องใช้ Floppy disk เลยหนิ

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

ปกติ windows 7 กับ raid 0 มันจะเอา driver มาจาก แผ่น mainborad นะคับ

Bookmarks

Bookmarks