overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: hard disk มีส่วนทำให้คอมช้าหรือไม่

OverclockZone Member

Default hard disk มีส่วนทำให้คอมช้าหรือไม่

ช่วยตอบทีครับ

OverclockZone Member guyo's Avatar

ถ้า HD จะพังหรือมีแบด ก็ทำให้ช้า

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Harddisk มีส่วนครับ ที่ทำให้ช้าเช่น

เวลาโหลดเข้า Windows จะเห็นได้ชัดครับ สำหรับคนที่ใช้ Harddisk รุ่นเก่า อยู่ แล้วเปลี่ยนเป็น Harddisk ตัวใหม่ จะรู้สึกได้เลยว่ามันโหลดเร็วขึ้น

เวลาโหลดเกมส์ ก็รู้สึกได้

เวลาโหลดโปรแกรมต่างๆ ก็รู้สึกได้

แต่เมื่อโหลดเสร็จแล้ว ก็จะไม่เกี่ยวกับ Harddisk แล้วครับ จะไปเกี่ยวกับตัวอื่นต่อไป เช่น CPU Ram VGA เป็นต้น

เวลาไรท์แผ่นด้วยความเร็ว ซึ่ง Harddisk จะต้องอ่านตลอดเวลา จะพักบ้าง แต่ถ้าทั้งไรท์ แล้วก็โหลดอย่างอื่นที่ต้องใช้ Harddisk มากๆ ในเวลาเดียวกัน อันนี้จะรู้สึกเลยครับ ว่า ถ้า Harddisk ช้า จะทำงานไม่ค่อยทัน แต่ Harddisk ที่เร็วจะทำงานลี่น

ในส่วนที่เครื่องช้า แต่ไม่เกี่ยวกับ Harddisk ก็มีครับ เช่น

--Benmark ต่างๆ
    --ในขณะเล่นเกมส์ ไม่นับเวลาในการโหลด
    --เฟรมเรต
    --การแปลงไฟล์ (อาจมีส่วนบ้างเล็กน้อย หาก Harddisk มันช้าจริงๆ)

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

^^ ตามข้างบนทุกประการ

โดยเฉพาะ Simcity 4 ถ้า HDD เต่านี่แทบไม่ต้องเล่นกันเลย โหลดตลอดเวลา

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

มีครับ และก็จัดว่ามีส่วนมากด้วย เป็นอุปกรณ์ของคอมพิวเตอร์ที่ทำงานช้าที่สุดอย่างหนึ่ง เพราะมีชิ้นส่วนที่มีการเคลื่อนไหวทาง mechanic จากการเคลื่อนที่ของหัวอ่าน และแผ่นจาน

ปัจจัยที่มีผลต่อการทำงานของ HDD ก็คือ รอบการหมุนของแผ่นจาน จำนวนแผ่นจาน จำนวนหัวอ่าน ขนาดของ cache มอเตอร์ที่หมุนจาน

HDD ในขนาดความจุเท่า ๆ กัน จะมีระดับ (class) ที่แตกต่างกันได้หลาย class ในยี่ห้อเดียวกัน
    เช่น ของ WD ก็อาจจะมีรุ่น Green Blue หรือ Black ในขนาดความจุเดียวกัน ซึ่งราคาก็แตกต่างกันไปตามสมรรถนะ
    ดังนั้น ในการซื้อ HDD มาใช้งาน หากต้องการพวกที่มีสมรรถนะสูง ก็ต้องพิจารณาจากสเปคของ HDD รุ่น (model) นั้น
    ว่ามีความสามารถเป็นอย่างไรบ้าง แต่ก็อย่าลืมว่า ยิ่งดี ราคาก็ยิ่งแพงด้วยนะครับ
    ในบางครั้งอาจจะแพงกว่า รุ่นธรรมดา 2-5 เท่าก็มีครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

SSD+HDD เทพเลย อิอิ

OverclockZone Member omegathai's Avatar
    ในใจ ของสาวๆ ค่าย S1

มีส่วนมากเจอมากับตัวแล้ว อิอิ เคยได้ยินที่ร้านบอกว่า ถ้าHDDเก่ามากมันจะมีผลกับ OSทำให้มันจะช้าลง

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

SSD ไปเลยครับ
    ไม่มีรอบ
    ไม่มีการรอคอยข้อมูล
    ดึงได้เลย
    รับรองเเรงไม่คอขวด

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ตามนั้น

OverclockZone Member คิม's Avatar

ใช่แล้วครับ เพราะมันคืออุปกรณ์ที่ทำให้เกิดคอขวดในคอมได้มากที่สุด

ลองไปใช้ RAID0 สิครับ แล้วจะทราบ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ในความคิดของผมนะ ถ้าเอาฮาร์ดดิสมาต่อraid 0 กับ SSD ลูกนุงซึ่งแพงกว่า ยังไงผมก้อว่าลงทุนกับSSD ดีกว่า เนื่องจากปัจจัยหลายอย่าง ลองศึกษาดูนะคับ

OverclockZone Member first900's Avatar

Defrag อาทิตย์ละครั้งก็ชัวร์ดีนะครับ โหลดเกมลื่นตลอด
    ถ้าช้าก็หาโปรแกรมเสริมมาช่วยครั้งแรกนานหน่อยครั้งต่อไปก็ปรื้ด-ๆ เลยครับผม

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เนียนๆ ตามนั้น

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    Harddisk มีส่วนครับ ที่ทำให้ช้าเช่น

เวลาโหลดเข้า Windows จะเห็นได้ชัดครับ สำหรับคนที่ใช้ Harddisk รุ่นเก่า อยู่ แล้วเปลี่ยนเป็น Harddisk ตัวใหม่ จะรู้สึกได้เลยว่ามันโหลดเร็วขึ้น

เวลาโหลดเกมส์ ก็รู้สึกได้

เวลาโหลดโปรแกรมต่างๆ ก็รู้สึกได้

แต่เมื่อโหลดเสร็จแล้ว ก็จะไม่เกี่ยวกับ Harddisk แล้วครับ จะไปเกี่ยวกับตัวอื่นต่อไป เช่น CPU Ram VGA เป็นต้น

เวลาไรท์แผ่นด้วยความเร็ว ซึ่ง Harddisk จะต้องอ่านตลอดเวลา จะพักบ้าง แต่ถ้าทั้งไรท์ แล้วก็โหลดอย่างอื่นที่ต้องใช้ Harddisk มากๆ ในเวลาเดียวกัน อันนี้จะรู้สึกเลยครับ ว่า ถ้า Harddisk ช้า จะทำงานไม่ค่อยทัน แต่ Harddisk ที่เร็วจะทำงานลี่น

ในส่วนที่เครื่องช้า แต่ไม่เกี่ยวกับ Harddisk ก็มีครับ เช่น

--Benmark ต่างๆ
    --ในขณะเล่นเกมส์ ไม่นับเวลาในการโหลด
    --เฟรมเรต
    --การแปลงไฟล์ (อาจมีส่วนบ้างเล็กน้อย หาก Harddisk มันช้าจริงๆ)

ตามนี้ครับ

Bookmarks

Bookmarks