overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ตัดสินใจจะซื้อ Ixus 80 ใครเคยใช้แนะนำทีครับ

OverclockZone Member sanmiguel's Avatar

Post ตัดสินใจจะซื้อ Ixus 80 ใครเคยใช้แนะนำทีครับ

คือผมชอบรูปร่างภายนอก กล้องตัวนี้มากครับ ส่วนเรื่องระบบกล้อง และการถ่ายภาพนั้น ใครเคยใช้หรือมีความรู้เรื่องกล้องรุ่นนี้ ช่วยแนะนำทีครับ ก่อนจะตัดสินใจซื้อไป ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

พอดีวันนี้ไปเดินที่ฟอร์จูนมาครับ เอา htc ของเพื่อนไปเคลม
    เลยไปเดินเล่นที่โลตัสข้างๆ บังเอิญไปเห็นกล้องที่ท่าน sanmiguel กำลังสนใจอยู่ คือ Canon IXUS 80 IS ราคา 7900 บาท เค้ามีจุดให้ทดลองใช้งาน ผมเลยไปลองซะหน่อย ^^
    ต้องบอกเลย ว่าไม่เคยเล่นรุ่นนี้ มาก่อนเหมือนกัน เป็นครั้งแรกที่ได้จับ + มีความรู้เรื่องกล้องบ้างเล็กน้อย เลยลองมาแนะนำท่านดู เพราะยังไม่เห็นว่ามีใครมาตอบเลย

ขนาดตัวกล้อง ผมว่าเล็กและบางกำลังดีพกพาสะดวก ตัวบอดี้ออกแบบมาโค้งว้าว เข้ากับนิ้วมือพอดี การประกอบดูแน่นหนา รูปร่างสวยงาม ดูดีมีชาติตระกูล
    ส่วนด้านการใช้งาน ปรับเปลี่ยนไปมา ก็รวดเร็วทันใจ ไม่มีอืด ใช้งานง่าย เมนูไม่ซับซ้อน
    CCD ขนาด 1/2.5" ก็ถึงว่า เล็กกว่ากล้องระดับนี้ ในตลาดปัจจุบัน เล็กน้อย คุณภาพไฟล์ก็อยู่ในเกรดดี
    ความละเอียด 8 ล้าน ก็เหลือใช้แล้วครับ คงไม่ได้เอาไปขยายใหญ่อะไร
    ช่วงเลนส์ 38-114 mm (ซูมเลนส์ 3 เท่า)ไม่กว้างเท่าไหร่ แต่ก็น่าจะพอเพียงสำหรับการใช้งานทั่วไป บางครั้งอาจจะต้องถอยหลังนิดนึง ^^ เดี๋ยวเก็บภาพไม่หมด
    รูรับแสง F2.8 - 4.9 ถ่ายในทีมืดได้ดี ประมาณนึง
    มีกันสั่นด้วย ช่วยได้นิดนึง เวลาแสงน้อยๆ แต่ถ้าแบบสั่น อันนี้ไม่ช่วยน่ะครับ
    เป็นแบต ลิเทียม ส่วนมากกล้อง Ultra compact ก็ป็นแบตแบบนี้ ใส่ถ่าน AA จะไปบางได้ไง
    น้ำหนักบางจัง แค่ 165 g (แต่สำหรับผม มันเบาเกิน งิงิ)

คงประมาณนี้น่ะครับ สงสัยตรงไหนเพิ่มเติม ลองโพสถามอีกทีล่ะกัน ^^
    สำหรับผม ผมว่าโอเคหมด ยกเว้นช่วงเลนส์ที่ช่วงไม่ไวด์มากน่ะ กล้องปัจจุบันมันควรเริ่มที่ 28 mm

OverclockZone Member sanmiguel's Avatar

อ่ะขอบคุณมากครับ ที่ผมไปดูๆไว้คือที่ ไอทีซิตี้ในไอทีเซ็นเตอร์ สาขาซีคอนแสวร์ พอดีมีสีที่ต้องการพอสี
    (สีชมพู) มีของแถมคือ การ์ด 2gb 2 อัน กระเป๋าหนัง ที่ทำความสะอาดหน้าจอ ขาตั้งกล้องและอุปกรณ์ที่จำเป็นในกล่อง ประกันศูนย์ canon ประเทศไทย 1 ปี ครับ จาถามว่าซื้อจากที่นี้โอเคป่าวครับ เวลาเครื่องมีปัญหา เอาเข้าศูนย์ยากรึป่าว หรือมีที่ไหนที่ดีดี ช่วยแนะนำทีนะครับ

ปล.รูปที่ถ่ายออกมาเเล้วใช้ได้ป่าวคับพอดีที่สาขาซีคอนไม่มีเครื่องจริงให้ลอง ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar

ต๊ายยย เลือกสีชมพูด้วย น่ะตัวเอง

จริงๆ แล้วซื้อจากที่ไหนขอให้เป็นประกันศูนย์ก็คงเหมือนๆ กันครับ เวลามีปัญหาอะไรเราก็ไปศูนย์แคนนอนเลย ศูนย์แคนนอนใจดีอยู่แล้ว ใครๆ ก็รู้

ถ้า 7 วันแรกที่ซื้อ ถ้ามีปัญหาเค้าจะให้เปลี่ยนเครื่องที่ร้านเลยไม่ต้องรอเคลม ไอทีซิตี้ผมไม่แน่ใจว่ามีเงื่อนไขนี้หรือป่าว ลองสอบถามร้านดูน่ะครับ

รูปที่ถ่ายมาจาก ตระกูล IXUS ไม่เคยทำผิดหวังอยู่แล้ว (แต่ผมว่ารุ่นนี้มันก็ออกนานแล้วน่ะ)

ขอบคุณมากครับ ตัดสินใจเรียบร้อยเเล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อล่ะครับ อิอิ

==============================================================

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ลองดูพวกตระกูล 8xx 9xx ดูครับ ไวด์กว่า

ระยะเริ่มที่ 28mm น่ะ ค่อนข้างน่าเลือกกว่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอดีงบไม่พอ อิอิ

ยินดีกับกล้องใหม่ด้วยน่ะครับ ^^

อย่าลืมมาแจม ที่กระทู้ผมตามลายเซ็นด้วยน้า

OverclockZone Member LaTeX's Avatar

ผมใช้ 85 IS อยู่ครับ ก็ โอเคเลยนะครับมันเล็กดี ไม่อืด noise น้อยกว่า pana มีงบก็ ขยับไปเล่น 870 จะดีกว่าครับ ของผมงบไม่พอเหมือนกันเลยเอา 85IS มา

OverclockZone Member bugky99's Avatar

ใช้ดีครับพกง่าย แต่ ซูมน้อยไปหน่อย

OverclockZone Member Chococat's Avatar

Quote Originally Posted by LaTeX View Post
    ผมใช้ 85 IS อยู่ครับ ก็ โอเคเลยนะครับมันเล็กดี ไม่อืด noise น้อยกว่า pana มีงบก็ ขยับไปเล่น 870 จะดีกว่าครับ ของผมงบไม่พอเหมือนกันเลยเอา 85IS มา
    กำลังอยากได้ 870is อยู่เหมือนกันค่ะ 28mm wide แต่ไม่รู้ว่า VDO มีระบบ HD เหมือนรุ่น

100is กับ 110is หรือเปล่าค่ะ?

* ส่วนราคากล้อง 80is ล่าสุดที่ Pix-One Fortune ชั้น 2 เหลือ 6,200 บาทแล้วค่ะ

OverclockZone Member angrr's Avatar

สนใจ 85o Is มั๊ยครับ มีไวด์ 28 mm IS ด้วย
    http://www.pantipmarket.com/other/topic/O8608290.html

Bookmarks

Bookmarks