Announcement

Collapse
No announcement yet.

M3A78-EM รีสตาร์ทเองบ่อยมาก ถอด HDD+DVDROM ออก เข้า BIOS ก็ยังรีสตาร์ท ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M3A78-EM รีสตาร์ทเองบ่อยมาก ถอด HDD+DVDROM ออก เข้า BIOS ก็ยังรีสตาร์ท ช่วยด้วยครับ

อาการรีสตาร์ทเองมันเกิดเป็นระยะๆ เลยครับ เปิดเครื่องไม่ถึง 10 นาทีก็รีเอง บางทีก็เป็นชั่วโมงถึงจะรีสตาร์ท เดาทางไม่ออกเลยครับว่ามันจะเป็นตอนไหน

บางครั้งก็รีสตาร์ทถี่ๆ ช่วงที่ยังไม่เข้า BoothSkin น่ะ

1.คิดว่าเป็น Virus ก็ไม่ใช่ เพราะ SCAN แล้วไม่มี + กับลง XP ใหม่ก็ไม่หาย

2.คิดว่าเป็นที่ PSU ก็ไม่ใช่ เพราะว่าเปลี่ยน PSU + สายไฟ 220V ก็ยังรีสตาร์ทอยู่เหมือนเดิม

3.คิดว่าเป็นที่ Ram ก็ไม่ใช่ เพราะลองหลายตัวแล้ว

4.คิดว่าเป็นที่ HDD ก็ไม่ใช่ เพราะลองถอดออก แล้วให้มันรันแค่ MB CPU PSU RAM ก็ยังรีสตาร์ทเองในหน้า Bios

5.คิดว่าเป็นที่ขา PWR + Reset อาจจะช๊อต แล้วเครื่องรีเอง ก็ไม่ใช่ เพราะถอดทุกขาออก เอาใขควงจิ้มเปิด PWR ก็ยังเป็น

6.คิดว่าเป็นที่ Bios พัง ก็ไม่ใช่ เพราะว่า Flash แล้วก็ไม่หาย

7.คิดว่าเป็นที่ UPS ก็ไม่ใช่ เพราะว่าต่อตรงก็แล้ว เปลี่ยน UPS ก็แล้ว ก็เหมือนเดิม

ตอนนี้เหลือ MB กับ CPU แล้วครับ อาการแบบนี้เกิดจาก CPU จะเป็นได้ไหม หรือ MB กันแน่

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่าเป็นอาจเพราะอะไร ผมล่ะงงจริงๆ ลองยกไปเคลมแล้ว แต่เค้าบอกว่าต้องรู้ก่อนว่าตัวไหนเสีย

เลยต้องยกกลับมาทดสอบเอง ผลก็เป็นอย่างที่บอก 7 ประการน่ะครับ
    Last edited by tananan; 1 Apr 2009, 11:00:59.

ความร้อนป่าวท่าน.......

Comment

รองเช็ค ความร้อน CPU ดูนะคับ ตั้งแต่ หน้า Bios เลย

จากที่ฟังมาน่าจะเป็นเช่นนั้นคับ

ถ้าร้อนเกินจิงๆก็รองหาสาเหตุนะคับ ใส่ซิลิโคลนไหม พัดลมมีปัญหาไหม รองดูนะคับ

Comment

พัดลมก็ทำเครื่อง รี ได้นะเคยเป็นไปทำมันช๊อตแต่ยังหมุนปกตินะ แต่ถ้าใส่อยู่เครื่องจะรีบ่อยๆ
        ความร้อน

Comment

ลืมบอกไปว่าผมเช็คความร้อนที่ Bios ตลอดเลยครับ

CPU 44 c
          MB 33 c

ส่วน HD ผมลอง HDD Life ก็ 34 c

สรุปได้ว่าไม่เกี่ยวกับปัญหาความร้อนแน่ๆครับ

พัดลมหมุนปกติ เสียงก็เงียบมาก แต่อันนี้ผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนพัดลม CPU เพราะว่าความร้อนปกติ เลยไมไ่ด้เปลี่ยนครับ

เฮ้อ............จนปัญญาจริงๆ ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ มีใครจะเพิ่มเติมความรู้อีก เชิญเลยนะครับ

Comment

เมนบอร์ดเหลือประกันรึเปล่าเอาไปให้ร้านที่รับประกันเทสครับ แต่ถ้าเป็นของโล๊ะจากร้านที่ชื่อ H.... ก็ทำใจครับ ของเกรดห่วยที่ต้องเสี่ยงโชคดูครับ

Comment

Working...
            X