overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ช่วยแนะนำเลนส์ ของ canon หน่อยครับ

OverclockZone Member frenzy's Avatar

Default ช่วยแนะนำเลนส์ ของ canon หน่อยครับ

เอาเป็นช่วง normal zoom นะครับ เรื่องของเรื่องคือพึงหัดถ่ายมาได้ไม่นาน แต่ไม่ใช่ว่าอยากเปลี่ยนนะครับแต่ตอนซื้อ ซื้อมาแต่ body อะครับและขโมยเลนส์น้องใช้เอา ทีนี้มันเริ่มจะแย่งกันใช้แล้ว เลยโดนถามว่าซื้อมาแต่บอดี้ซื้อทำไม ถ้าจะมายืมเลนส์สู้ยืมทั้งกล้องเลยไม่ดีกว่าหรอ ผมก็เลยคิดว่าถึงเวลาอันควรแล้วละครับที่จะมีเลนส์เป็นของตัวเองสักที แต่จะซื้อ kit ก็กระไรอยู่ เพราะมันรู้สึกแปลกๆว่างันทำไมไม่ซื้อซะแต่ทีแรกเลย -*- เลยมาขอความเป็นหนอ่ยครับว่าควรใช้เลนส์ตัวไหนดี
    ปล. เลนส์น้องที่ขโยมอยู่ปัจจุบันคือ 17-70 sigma f2.8-4.5 ครับ
    ปล.2 งบประมาณสักหมื่นต้นๆ ถึงหมื่นปลายๆนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

1. Canon 17-85 F4-5.6 IS USM
    2. Canon 18-200IS
    3. Tamron 17-50 F2.8

เสนอไว้ครับรอท่านอื่มมาเลือก

OverclockZone Member tnz_rock's Avatar

17-85 IS ของ canon, 17-70 sigma, 17-50 tamron

คิดออก3ตัวอะครับ แต่ละตัวข้อดี ข้อเสียก็มีต่างกันไปเด้อ
    1.canon ได้ IS + ช่วง เพิ่ม
    2.tamron F2.8 ตลอดช่วงซูมเลนส์สว่างคม
    3.sigma ได้ช่วง + macro (1:2.3)

OverclockZone Member frenzy's Avatar

ขอตัด sigma 17-70 คือมันตัวเดียวกับของน้องอะ 555 ซื้อมาคนละตัวเพื่อแลกกันใช้ ที่เหลือจะรับไว้พิจารณาครับ
    ว่าแต่ canon 18-200 อะมันดีอะป่าวครับ เคยได้ยินมาว่าคุณภาพสู้ซื้อเป็นแยกช่วงไปเลยไม่ได้อะ มีข้อดีแค่สะดวกไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ไปมาอะ หรือว่าคุณภาพก็พอใช้ได้แล้วหว่า

pwt's Avatar

17-50 หรือ 17-85 อะไรทำนองนี้น่ะ

ไม่แนะนำ 18-200 สักเท่าไหร่ หรืออยากใช้ก็ไม่ว่ากัน

ช่วงนี้เลนส์น่อน ราคาขึ้นนะ ดูนอกค่ายละกัน ไม่ต่างกันมากหรอก

จะว่าไปก็สน 17-85 ของ canon เหมือนกันนะ ว่าแต่ราคามันจะลงไมอะครับถ้ายอมรออะ
    แล้วถ้านอกค่าย มีตัวไหนที่มีกันสั่นไมอะครับ หรือเน้นเปิดหน้ากว้างเอาก็พอ

OverclockZone Member OT's Avatar

ตอนเดิมใช้ 17-70 แล้วชอบใช้แบบไหนครับ

ชอบใช้ 70 บ่อยๆไหม ถ้าใช่ ไป 17-85 ครับ

ชอบใช้ f กว้า่งๆไหม ถ้าใช่ ไป 17-50 ครับ

เรื่องราคาของ Canon คงไม่ลงกันง่ายๆในช่วงนี้
    ถ้าจะรอคงไม่ไหวหรอก อกแตกตายไม่ได้ถ่ายพอดี
    เรื่องกันสั่น กับรูรับแสงกว้างมันแทนกันไม่ได้ครับ
    กันสั่นช่วยมือเราให้นิ่ง แต่รูรับแสงกว้างช่วยจับตัวแบบ

OverclockZone Member tnz_rock's Avatar

18-200 มันเป็ดอะครับ ได้ทุกช่วง แต่ไม่ได้เด่นเลิศไปซะหมดเลย
    ประมาณว่า เลนส์ตัวเดียว เที่ยวทั่วไทย อะครับ
    แต่ส่วนตัวเชียร์เลนส์ค่ายครับ อิอิ

OverclockZone Member

ผมแนะนำ Tamron 17-50 2.8 ครับ กันสั่น ในเลนส์ นอร์มอลกับไวด์ ไม่มีความจำเป็นเลยครับ แทบจะไม่เห็นผล (แต่กับเทเลนี่ ถือเป็นชอยส์เลือกหลักเลยถ้างบถึง) เอาเลนส์สว่างคม ไว้ก่อนดีกว่า..... ใช้ไปสักพักแล้วจะรู้ว่า 2.8 ดีกว่ายังงัย.....

Bookmarks

Bookmarks