overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เพื่อนไปทำ macคนอื่นตก(อาการหนัก) ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องด่วนมากๆๆ

OverclockZone Member

Default เพื่อนไปทำ macคนอื่นตก(อาการหนัก) ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องด่วนมากๆๆ

ขอก้อบข้อความจากเพื่อนอีกคนที่โพสที่พันทิพนะครับ

คือมาถามเรื่องให้เพื่อนหนะค่ะ เรื่องที่รู้มาก็ไม่ได้รู้ละเอียดเท่าที่ควรน่ะค่ะ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

จะเล่าละน่ะค่ะ
    คือว่า เพื่อนของหนูไปสะดุด สายอะไรสักอย่างของ MACBOOK แล้วเครื่องมันก็ตกพื้นหนะค่ะ เค้าเรียกค่าเสียหายมา 45000 บาท *
    อยาก จะรู้ว่าค่าซ่อมของมันประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ คือเพื่อนไปทำงานอ่ะค่ะ (อายุ 18 ปี) แล้วตอนนี้ก็หาเงินมายังไม่ครบ ควรจะทำยังไงดีค่ะ เครียดแทนเพื่อนมาก ๆๆ ค่ะ ถ้าหามาไม่ได้เค้าบอกจะแจ้งตำรวจ .. จะไกล่เกลี่ยอย่างไรดีค่ะ ไม่ได้จะมาขอเงินหรืออะไรน่ะค่ะ แค่หนูอยากจะช่วยเพื่อน แล้วก็อยากจะรู้ราคาค่าซ่อมของไอเจ้า โน๊ตบุ๊ค แอ๊ปเปิ้ล ค่ะ .. ช่วยทีน่ะค่ะ ขอบคุณมาก ๆๆ ค่ะ
    ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    เพื่อนบอกมาว่าเป็น Macbook Pro (อันนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนผมรู้หรือว่าเจ้าของบอกเพราะอาจโดนหลอกได้)
    อาการตอนนี้
    -จอแตก
    -ตอนตกมาเครื่องดับ พอเปิดใหม่มีอาการรวนๆ
    -ตัวเครื่องบุบ

อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยน่ะครับ
    และค่าเสียหายที่เค้าเรียกมามันสมน้ำสมเนื้อไหม

ขอบคุณสำหรับทุกๆคอมเมนท์ครับ

OverclockZone Member Zeyrii's Avatar

โห
    เรื่องค่าซ่อม แพงจริงๆเน่อ
    สำหรับ mac
    จริงๆกรณีนี้ก็ต้องดูด้วยแหละ
    ว่าเค้าเสียบสายในที่ที่เสี่ยงต่อการเดินมาสะดุดของคนอื่นไหม

ยังไงก็ลองเช็คดูก่อนอ่ะครับ ว่าเป็น mac รุ่นไหน
    จะได้ประเมินราคาค่าเสียหายคร่าวๆได้ จะได้ไม่โดนหลอก

Mac Addict User tassapon's Avatar

เอาทีละอย่างละกัน

เพื่อนบอกมาว่าเป็น Macbook Pro (อันนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนผมรู้หรือว่าเจ้าของบอกเพราะอาจโดนหลอกได้)
    อาการบอกว่า ตัวเครื่องบุบ ถ้าไม่ใช่ macbookpro ก็จะเป็น macbook เครื่องใหม่ ซึ่ง ถ้าเรียกค่าเสียหายขนาดนั้น มันเท่ากับซื้อ macbook เครื่องใหม่ได้เลย

ผมว่าใน 45000 นี้ เค้ากะจะให้ซื้อเครื่องใหม่ชดใช้เลยมากกว่าครับ (ถ้าเอาตามที่ใจเค้าต้องการ) เพราะอาการนี้​ ซ่อมอย่างเดียว เคลมไม่ได้ ค่าซ่อมก็จริงๆมันไม่ถึงครับ ตัวเครื่องบุบ ไม่เท่าไร เปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้ แต่จอแตกนี่มันก็ บอกไม่ได้ว่าเป็น book หรือ bookpro ตกมาเครื่องดับอาการรวนแต่ยังเปิดได้ แสดงว่า คงเป็นที่ hdd

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

macbookหรือmacbook pro
    มันอยู่ที่specและ
    รุ่นมันอะครับ
    ว่ายังไง
    ถ้าเป็นmbpตัวใหม่
    ก็ราคาซ่อมน่าจะแรงอยู่
    แต่ถ้าเป็นตัวเก่าๆ
    เรียกราคาได้โหดมาก

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

ผมว่า รุ่นใหม่มันใช้ Macsafe ถ้าเกิดโดนสาย Power ก็ต้องหลุดนะคับ ถ้าเป้นรุ่นใหม่

สายที่ว่านี่สายอะไรครับ ทำไมมันแข๊งแรงขนาดทำแมคบุ๊คโปรร่วง มันเป็นไปได้ยากนะครับ

(หรือว่าสายล็อคตัวเครื่องหว่า)

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

ตามที่ wangtrirat พูดก็จริงของเค้านะ ทำไมสะดุดสายไฟแล้วสายไฟไม่หลุด(ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆผมไม่เถียงนะ พวก powerbook G4 อะไรยังเงี้ย)

เรื่องราคา 45000 บอกตามตรงว่าเกินไปครับ(กะให้ซื้อเครื่องใหม่ให้เลยละมั้งเนี่ย) ราคาแบบเปลี่ยนทุกอย่าง(วิ้งเหมือนเดิม)ก็ไม่น่าจะเกิน 25000 (สุดๆเลยนะเนี่ย)ราคานี้ยังไม่รวม Logic Board กับ Superdrive

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

เช็คสเปคเครื่องรุ่นเครื่อง ระยะประกันของเครื่องที่ไปทำตก ให้ดีก่อนครับ จะได้คำตอบที่ง่ายขึ้น เช่น
    "Macbook Pro 4,1 เหลือประกัน 3 เดือน"
    อะไรทำนองนี้
    Last edited by Kho_t_de; 1 Apr 2009 at 15:16:06.

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

Quote Originally Posted by i704P View Post
    ตามที่ wangtrirat พูดก็จริงของเค้านะ ทำไมสะดุดสายไฟแล้วสายไฟไม่หลุด(ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆผมไม่เถียงนะ พวก powerbook G4 อะไรยังเงี้ย)

เรื่องราคา 45000 บอกตามตรงว่าเกินไปครับ(กะให้ซื้อเครื่องใหม่ให้เลยละมั้งเนี่ย) ราคาแบบเปลี่ยนทุกอย่าง(วิ้งเหมือนเดิม)ก็ไม่น่าจะเกิน 25000 (สุดๆเลยนะเนี่ย)ราคานี้ยังไม่รวม Logic Board กับ Superdrive
    +1 ครับ

ซวยเลย

OverclockZone Member jackpha's Avatar

ลองตกลงค่าเสียหายเท่าที่ทั้ง 2 ฝ่ายรับได้ก่อนครับ
    หรือถ้ากลัวเขาเรียกสูงเกินเราก็ขอเอาเครื่องไปส่งซ่อมให้เองก็ได้นิจะได้รู้ว่าค่าใช้จ่ายจริงๆเท่าไหร่
    ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ให้เขาแจ้งความไปเลยครับ เดี๋ยวตำรวจก็ไกลเกลี่ยให้เอง เหมือนเราขับรถไปชนรถชาวบ้าน ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็เรียกช่างมาตีราคา ถ้าช่างที่เรียกมาตีราคาสูงเกินที่เราจะรับได้ เราก็เอารถเขาไปซ่อมให้แค่นั้นจบ ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ให้เขาไปแจ้งตำรวจ ฟ้องร้องค่าเสียหายเอาเองครับ

OverclockZone Member pattorix's Avatar

ผมไม่มีแมคหรอกครับ

แต่พอดีพี่ชายใช้อยู่

พี่ชอบคุยนักคุยหนาว่าเตะสายก็ไม่เป็นไร มันหลุดได้

ผมแกล้งเตะสายประจำครับ แล้วก็หลุดประจำด้วย

ไม่เห็นมันจาลากเครื่องร่วงลงมาเลย

ไม่ใช่ว่า MagSafe มันจะหลุดทันทีที่ไปกระตุกหรอกหรอ
    แล้ววันนี้วันที่ 1 เมษาด้วยนะ =[]=

OverclockZone Member bcyclone's Avatar

ถ้าอยู่ในช่วงที่มีประกันแบบนี้ทางร้านจะเปลี่ยน/ซ่อมให้ไหมครับ?

OverclockZone Member vipersrt's Avatar

ถ้าเป็นสายชาทนะหลุดแน่ แต่ถ้าเป็นสายแลนละก็ ลงทั้งเครื่องแน่นอน เหอๆ น่าจะมีหัวต่อแลนเซฟด้วยนะเนี่ย เพราะผมก็เกือบและ แลนนี่ตัวดีเลย

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

ลองโทรเช็ค www.unlimitmac.com ดู

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by bcyclone View Post
    ถ้าอยู่ในช่วงที่มีประกันแบบนี้ทางร้านจะเปลี่ยน/ซ่อมให้ไหมครับ?
    ของแบบนี้ มีประกันก็จ่ายครับ เกิดเพราะอุบัติเหตุ เค้าไม่รับเคลมอยู่แล้ว

OverclockZone Member tongov74's Avatar

Quote Originally Posted by pattorix View Post
    ผมไม่มีแมคหรอกครับ

แต่พอดีพี่ชายใช้อยู่

พี่ชอบคุยนักคุยหนาว่าเตะสายก็ไม่เป็นไร มันหลุดได้

ผมแกล้งเตะสายประจำครับ แล้วก็หลุดประจำด้วย

ไม่เห็นมันจาลากเครื่องร่วงลงมาเลย
    เป็นการแกล้งที่สยองมากครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ผมจะเอาไปให้น้องเค้าอ่านดูจะได้ไม่เสียเปรียบครับ

OverclockZone Member sodaplay's Avatar

Quote Originally Posted by vipersrt View Post
    ถ้าเป็นสายชาทนะหลุดแน่ แต่ถ้าเป็นสายแลนละก็ ลงทั้งเครื่องแน่นอน เหอๆ น่าจะมีหัวต่อแลนเซฟด้วยนะเนี่ย เพราะผมก็เกือบและ แลนนี่ตัวดีเลย
    เยี่ยมครับ

ผมเห็นด้วยนะ ว่าอาจไปเตะสายแลนก็ได้ น้องเค้าบอกว่าเตะสาย อาจไม่ใช่สายชาร์ตนะ

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

ผมว่า เราไม่ได้เป็นคนเสียหายอยู่ฝ่ายเดียวนะครับ ในเมื่อการวางลักษณะที่ว่า สามารถถึงกับให้คนเตะโดนได้ โดนเฉพาะโน๊ตบุ๊ค ผู้ใช้ส่วนใหญ่จะคิดก่อนว่าจะมีใครมาโนอะไรของตนมั้ย จะทำอะไรให้เสียหายหรือเปล่า ขนาดให้เหยียบสายผมยังไม่กล้าให้เหยียบกลัวสายขาดในเลย แสดงว่าเขาประมาทที่วางสายแบบนั้น ถึงเตะโดนได้ ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์เลยไม่ทราบว่า จัดวางสายอย่างไร

ฟังพี่สาวเค้าพูดแล้วก็น่าเห็นใจ - -*
    Last edited by wangtrirat; 2 Apr 2009 at 12:13:05.

OverclockZone Member pattorix's Avatar

Quote Originally Posted by tongov74 View Post
    เป็นการแกล้งที่สยองมากครับ

พี่ชายผมเขาไม่ซีเรียสเลยครับ

เขามั่นใจแล้วก็พอใจระบบบริการของแอปเปิ้ลมาก ขนาดท้าให้ผมเล่นหนักๆเนี่ย

เห็นกับตาตอนที่จอเป็นไรไม่รู้มีรอยร้าวๆ ปริๆ

พี่เอาไปที่ศูนย์ ผมก็ไปด้วย นึกว่าจะได้นั่งรอพี่เซ็นโน่นเซ็นนี่อะไรเป็นชาติ

ไม่รู้เจรจากันยังไง เขาเอาเครื่องไปแล้วให้ช่างถอดจอเปลี่ยนให้ใหม่เลย

ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงได้ของ กลับบ้าน...

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks