Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนไปทำ macคนอื่นตก(อาการหนัก) ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องด่วนมากๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนไปทำ macคนอื่นตก(อาการหนัก) ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องด่วนมากๆๆ

ขอก้อบข้อความจากเพื่อนอีกคนที่โพสที่พันทิพนะครับ

คือมาถามเรื่องให้เพื่อนหนะค่ะ เรื่องที่รู้มาก็ไม่ได้รู้ละเอียดเท่าที่ควรน่ะค่ะ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

จะเล่าละน่ะค่ะ
    คือว่า เพื่อนของหนูไปสะดุด สายอะไรสักอย่างของ MACBOOK แล้วเครื่องมันก็ตกพื้นหนะค่ะ เค้าเรียกค่าเสียหายมา 45000 บาท *
    อยาก จะรู้ว่าค่าซ่อมของมันประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ คือเพื่อนไปทำงานอ่ะค่ะ (อายุ 18 ปี) แล้วตอนนี้ก็หาเงินมายังไม่ครบ ควรจะทำยังไงดีค่ะ เครียดแทนเพื่อนมาก ๆๆ ค่ะ ถ้าหามาไม่ได้เค้าบอกจะแจ้งตำรวจ .. จะไกล่เกลี่ยอย่างไรดีค่ะ ไม่ได้จะมาขอเงินหรืออะไรน่ะค่ะ แค่หนูอยากจะช่วยเพื่อน แล้วก็อยากจะรู้ราคาค่าซ่อมของไอเจ้า โน๊ตบุ๊ค แอ๊ปเปิ้ล ค่ะ .. ช่วยทีน่ะค่ะ ขอบคุณมาก ๆๆ ค่ะ
    ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    เพื่อนบอกมาว่าเป็น Macbook Pro (อันนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนผมรู้หรือว่าเจ้าของบอกเพราะอาจโดนหลอกได้)
    อาการตอนนี้
    -จอแตก
    -ตอนตกมาเครื่องดับ พอเปิดใหม่มีอาการรวนๆ
    -ตัวเครื่องบุบ

อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยน่ะครับ
    และค่าเสียหายที่เค้าเรียกมามันสมน้ำสมเนื้อไหม

ขอบคุณสำหรับทุกๆคอมเมนท์ครับ

โห
    เรื่องค่าซ่อม แพงจริงๆเน่อ
    สำหรับ mac
    จริงๆกรณีนี้ก็ต้องดูด้วยแหละ
    ว่าเค้าเสียบสายในที่ที่เสี่ยงต่อการเดินมาสะดุดของคนอื่นไหม

ยังไงก็ลองเช็คดูก่อนอ่ะครับ ว่าเป็น mac รุ่นไหน
    จะได้ประเมินราคาค่าเสียหายคร่าวๆได้ จะได้ไม่โดนหลอก

Comment

เอาทีละอย่างละกัน

เพื่อนบอกมาว่าเป็น Macbook Pro (อันนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนผมรู้หรือว่าเจ้าของบอกเพราะอาจโดนหลอกได้)
      อาการบอกว่า ตัวเครื่องบุบ ถ้าไม่ใช่ macbookpro ก็จะเป็น macbook เครื่องใหม่ ซึ่ง ถ้าเรียกค่าเสียหายขนาดนั้น มันเท่ากับซื้อ macbook เครื่องใหม่ได้เลย

ผมว่าใน 45000 นี้ เค้ากะจะให้ซื้อเครื่องใหม่ชดใช้เลยมากกว่าครับ (ถ้าเอาตามที่ใจเค้าต้องการ) เพราะอาการนี้​ ซ่อมอย่างเดียว เคลมไม่ได้ ค่าซ่อมก็จริงๆมันไม่ถึงครับ ตัวเครื่องบุบ ไม่เท่าไร เปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้ แต่จอแตกนี่มันก็ บอกไม่ได้ว่าเป็น book หรือ bookpro ตกมาเครื่องดับอาการรวนแต่ยังเปิดได้ แสดงว่า คงเป็นที่ hdd

Comment

macbookหรือmacbook pro
        มันอยู่ที่specและ
        รุ่นมันอะครับ
        ว่ายังไง
        ถ้าเป็นmbpตัวใหม่
        ก็ราคาซ่อมน่าจะแรงอยู่
        แต่ถ้าเป็นตัวเก่าๆ
        เรียกราคาได้โหดมาก

Comment

ผมว่า รุ่นใหม่มันใช้ Macsafe ถ้าเกิดโดนสาย Power ก็ต้องหลุดนะคับ ถ้าเป้นรุ่นใหม่

สายที่ว่านี่สายอะไรครับ ทำไมมันแข๊งแรงขนาดทำแมคบุ๊คโปรร่วง มันเป็นไปได้ยากนะครับ

(หรือว่าสายล็อคตัวเครื่องหว่า)

Comment

ตามที่ wangtrirat พูดก็จริงของเค้านะ ทำไมสะดุดสายไฟแล้วสายไฟไม่หลุด(ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆผมไม่เถียงนะ พวก powerbook G4 อะไรยังเงี้ย)

เรื่องราคา 45000 บอกตามตรงว่าเกินไปครับ(กะให้ซื้อเครื่องใหม่ให้เลยละมั้งเนี่ย) ราคาแบบเปลี่ยนทุกอย่าง(วิ้งเหมือนเดิม)ก็ไม่น่าจะเกิน 25000 (สุดๆเลยนะเนี่ย)ราคานี้ยังไม่รวม Logic Board กับ Superdrive

Comment

เช็คสเปคเครื่องรุ่นเครื่อง ระยะประกันของเครื่องที่ไปทำตก ให้ดีก่อนครับ จะได้คำตอบที่ง่ายขึ้น เช่น
              "Macbook Pro 4,1 เหลือประกัน 3 เดือน"
              อะไรทำนองนี้
              Last edited by Kho_t_de; 1 Apr 2009, 15:16:06.

Comment

Originally posted by i704P View Post
                ตามที่ wangtrirat พูดก็จริงของเค้านะ ทำไมสะดุดสายไฟแล้วสายไฟไม่หลุด(ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆผมไม่เถียงนะ พวก powerbook G4 อะไรยังเงี้ย)

เรื่องราคา 45000 บอกตามตรงว่าเกินไปครับ(กะให้ซื้อเครื่องใหม่ให้เลยละมั้งเนี่ย) ราคาแบบเปลี่ยนทุกอย่าง(วิ้งเหมือนเดิม)ก็ไม่น่าจะเกิน 25000 (สุดๆเลยนะเนี่ย)ราคานี้ยังไม่รวม Logic Board กับ Superdrive
                +1 ครับ

ซวยเลย

Comment

ลองตกลงค่าเสียหายเท่าที่ทั้ง 2 ฝ่ายรับได้ก่อนครับ
                  หรือถ้ากลัวเขาเรียกสูงเกินเราก็ขอเอาเครื่องไปส่งซ่อมให้เองก็ได้นิจะได้รู้ว่าค่าใช้จ่ายจริงๆเท่าไหร่
                  ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ให้เขาแจ้งความไปเลยครับ เดี๋ยวตำรวจก็ไกลเกลี่ยให้เอง เหมือนเราขับรถไปชนรถชาวบ้าน ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็เรียกช่างมาตีราคา ถ้าช่างที่เรียกมาตีราคาสูงเกินที่เราจะรับได้ เราก็เอารถเขาไปซ่อมให้แค่นั้นจบ ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ให้เขาไปแจ้งตำรวจ ฟ้องร้องค่าเสียหายเอาเองครับ

Comment

ผมไม่มีแมคหรอกครับ

แต่พอดีพี่ชายใช้อยู่

พี่ชอบคุยนักคุยหนาว่าเตะสายก็ไม่เป็นไร มันหลุดได้

ผมแกล้งเตะสายประจำครับ แล้วก็หลุดประจำด้วย

ไม่เห็นมันจาลากเครื่องร่วงลงมาเลย

Comment

ไม่ใช่ว่า MagSafe มันจะหลุดทันทีที่ไปกระตุกหรอกหรอ
                      แล้ววันนี้วันที่ 1 เมษาด้วยนะ =[]=

Comment

ถ้าอยู่ในช่วงที่มีประกันแบบนี้ทางร้านจะเปลี่ยน/ซ่อมให้ไหมครับ?

Comment

ถ้าเป็นสายชาทนะหลุดแน่ แต่ถ้าเป็นสายแลนละก็ ลงทั้งเครื่องแน่นอน เหอๆ น่าจะมีหัวต่อแลนเซฟด้วยนะเนี่ย เพราะผมก็เกือบและ แลนนี่ตัวดีเลย

Comment

ลองโทรเช็ค www.unlimitmac.com ดู

Comment

Originally posted by bcyclone View Post
                              ถ้าอยู่ในช่วงที่มีประกันแบบนี้ทางร้านจะเปลี่ยน/ซ่อมให้ไหมครับ?
                              ของแบบนี้ มีประกันก็จ่ายครับ เกิดเพราะอุบัติเหตุ เค้าไม่รับเคลมอยู่แล้ว

Comment

Working...
                              X