Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนไปทำเครื่องคนอื่นตกจากโต๊ะ ขอคำแนะนำด้วยครับ (เรื่องด่วน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนไปทำเครื่องคนอื่นตกจากโต๊ะ ขอคำแนะนำด้วยครับ (เรื่องด่วน)

เพื่อนไปทำ macคนอื่นตก(อาการหนัก) ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องด่วนมากๆๆ

คือมาถามเรื่องให้เพื่อนหนะค่ะ เรื่องที่รู้มาก็ไม่ได้รู้ละเอียดเท่าที่ควรน่ะค่ะ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

จะเล่าละน่ะค่ะ
    คือว่า เพื่อนของหนูไปสะดุด สายอะไรสักอย่างของ MACBOOK แล้วเครื่องมันก็ตกพื้นหนะค่ะ เค้าเรียกค่าเสียหายมา 45000 บาท *
    อยาก จะรู้ว่าค่าซ่อมของมันประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ คือเพื่อนไปทำงานอ่ะค่ะ (อายุ 18 ปี) แล้วตอนนี้ก็หาเงินมายังไม่ครบ ควรจะทำยังไงดีค่ะ เครียดแทนเพื่อนมาก ๆๆ ค่ะ ถ้าหามาไม่ได้เค้าบอกจะแจ้งตำรวจ .. จะไกล่เกลี่ยอย่างไรดีค่ะ ไม่ได้จะมาขอเงินหรืออะไรน่ะค่ะ แค่หนูอยากจะช่วยเพื่อน แล้วก็อยากจะรู้ราคาค่าซ่อมของไอเจ้า โน๊ตบุ๊ค แอ๊ปเปิ้ล ค่ะ .. ช่วยทีน่ะค่ะ ขอบคุณมาก ๆๆ ค่ะ
    ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    เพื่อนบอกมาว่าเป็น Macbook Pro (อันนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนผมรู้หรือว่าเจ้าของบอกเพราะอาจโดนหลอกได้)
    อาการตอนนี้
    -จอแตก
    -ตอนตกมาเครื่องดับ พอเปิดใหม่มีอาการรวนๆ
    -ตัวเครื่องบุบ

อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยน่ะครับ
    และค่าเสียหายที่เค้าเรียกมามันสมน้ำสมเนื้อไหม

ขอบคุณสำหรับทุกๆคอมเมนท์ครับ

ขออนุญาตนำมาโพสในบอร์ดโน้ตบุคด้วยครับ เพราะเห็นว่ามีคนเล่นอยู่มากกว่าบอร์ดของ Mac
    คือเพื่อนเค้าเดือนร้อนมากน่ะครับ
    ถ้า mod เห็นสมควรย้ายหรือลบ ก็ทำได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

macbook proตัวไหนล่ะ
    เอาข้อมูลมาให้หมด
    ไหนๆก็จะเสียตังแล้ว
    เค้าต้องบอกทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเครื่องมา

Comment

ราคาซื้อใหม่เลยนะนั่น

Comment

อืม 45000 เลยหรอ แพงไปนะผมว่า ถ้าจากอาการที่เล่ามาแค่
        -จอแตก
        ตอบ ซื้อจอใหม่มาเปลี่ยนให้ได้ ราคาถ้าเทียบต่อขนาดหน้าจอจะสูงกว่าจอของโน๊ตบุ๊คทั่วๆ ไปพอสมควร
        -ตอนตกมาเครื่องดับ พอเปิดใหม่มีอาการรวนๆ
        ตอบ รวนยังไงไม่เข้าใจครับ ตกลงเปิดติดใช้งานได้ หรือเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง หรือเปิดไม่ติดเลย
        -ตัวเครื่องบุบ
        ตอบ ซื้อกรอบหาบอร์ดี้มาเปลี่ยนใหม่ได้ครับ แต่ราคาก็พอสมควร

จากที่ผมเป็นช่างซ่อมโน๊ตบุ๊ค เคยซ่อมเครื่อง Macbook มาราคาค่าซ่อมเครื่องพวกนี้สูงจริง แต่ยังไงจากอาการที่บอกมา ยังไงก็ไม่มีทางสูงถึง 45000 บาท แน่นอนครับ เครื่องตกพื้นอันไหนเสียก็ซ่อม อันไหนพังเป็นรอยก็เปลี่ยนใหม่ได้ครับ

Comment

ลองปรึกษาคนที่เป็นทั้งช่าง และขายเครื่อง Macbook Pro ดูครับ
          ในนี้น่าจะมีอยู่หลายคน ถามในห้อง Market Place > Notebook
          ขอเขาลงหน่อย (เพราะเดือดร้อนจริงๆ) คงจะได้รับคำแนะนำที่ดีครับ

Comment

ยังงงอยู่ สายอะไรหว่า สายชาร์ตก้อไม่น่าใช่ เพราะมันเป็นแบบหลุดง่าย กันเครื่องตก สายusbก็ไม่น่าใช่

แต่ 45000 นี่ได้macbookเครื่องใหม่เลยนะครับ

Comment

ผมว่ามันกะเอาตังไปซื้อเครื่องใหม่แน่ๆ

Comment

ครับ ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเลยนะครับ
                ข้อมูลต่างๆผมก็มีเท่านี้ ถ้ามาเพิ่มจะมาบอกอีกครับ
                แต่ท่าทางน่าจะเป็น macbook pro น่ะสิ เพราะถ้าโกหกมาเค้าคงเสียเปรียบน่ะครับ

Comment

ถ้าตกตอนใช้งานอยู่ ส่วนที่น่าจะพังคือ
                  HDD > อันนี้ไปก่อนแน่ๆ
                  ตัวBody > ต้องบุบ แตก แหก บานพับหักอะไรก็ว่ากันไป
                  หน้าจอ > อาจจะแตก
                  ดังนั้น เรียกมา4หมื่น5 ผมว่าเค้ากะซื้อใหม่ทั้งเครื่องแล้วล่ะครับ

Comment

Macbook Pro รุ่นใหนหว่า ...

เดี๋ยวนี้สายมันเป็น magsafe หมดแล้วนี่นา

เอาเข้าศูนย์ให้เค้าตีราคาเลยครับ แฟร์ดี เรียกมาอย่างงี้กะได้ Macbook เครื่องใหม่เลยนะนั่น

Comment

เข้าศูนย์ไปด้วยกันเลยครับ และให้ทางศูนย์ทำใบเสนอราคามาให้เพื่อนคุณครับ

Comment

เห็นด้วยครับ เข้าศูนย์เลย เอ.. แล้วศูนย์มันเก็บแพงป่าวหว่า...

Comment

น่าสงสาร อะ
                          อยากรู้ อะแตะ ที่ไหน สาย อะไร มันวางไว้ แกะกะ ไหม ที่ส่วนบุคคลป่าว ที่สาธารณะ
                          เอาไปเป็นขออ้างมันเลย มันทำ ฉุ้ย เองไหม ไม่ก็คนละครึ่ง ไปเลย ไปให้พี่ในกะทุ้ นี้ซ่อมเลย

Comment

แจ้งตำรวจก็แจ้งไปครับ อุบัติเหตุแบบนี้ไม่มีทางติดคุกหรอก ดีซะอีก จะได้คิดค่าเสียหายได้เป็นธรรม

45k ถ้าเป็นค่าซ่อม มันเวอร์เกินไป ถ้าจ่ายให้ ก็ต้องเอาซากเครื่องมาให้เราด้วย และ ต้องเป็น Mc Pro รุ่นใหม่ๆด้วย

Comment

Macbook เป็นหัว Magsafe นะครับ

ปกติมันจะป้องกันเวลาไปเตะสายอ่ะ จะหลุดมาแต่สายอะแด๊ปเตอร์

พูดถึงเฉพาะสายอะแด๊ปเตอร์นะครับ

Comment

Working...
                              X