Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามการ oc E5200+P5KPL-1600จาก3.0ไป3.5 มือใหม่ครับแนะนำที มีรูป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามการ oc E5200+P5KPL-1600จาก3.0ไป3.5 มือใหม่ครับแนะนำที มีรูป

คือผมเพิ่งเคยลองโอเวอร์คล็อกแล้วก็ศึกษาจากในเว็บนี้พอควร เลยวัดดวง ลองทำไป ครั้งแรกเมื่อกี้
    ทำแล้ว ได้ที่ 3.0 ตัวคูณ 240 ผมขอถามเป็นข้อๆนะครับ แรม Kingston DDR2 Bus 800

1.ถ้าทดสอบความเสถียร ใช้โปรแกรม Hyper Pi กับ Othros(ยังเทสไม่เสร็จ แต่คิดว่าน่าจะเสถียร) ใช่ไหมครับ
    2.ในไบออส ตรง DRAM Frequency กับ ไฟแรม ผมไม่ต้องปรับอะไรใช่ไหม (มันเป็น Auto)ในCpu-Z ความถี่แรมมันเป็น480 ครับ ตอนแรกไม่ได้คล็อก อยู่ที่400 (ท่านใดช่วยอธิบายตรงนี้ทีครับผมไม่เข้าใจ)
    3.ทำไมตรงที่ปรับไฟCpu มันมี แค่ Auto +50m +100m +150 m (ผมเลยปรับไป+50m)มันคำนวนยังไงครับ(ไฟตอนแรกผม1.08เอง)
    4.ใช้ power supply 450w บ้านๆ จะเป็นอะไรไหม ถ้าลากไป3.5 เสป็คตามลายเซ็นครับ
    5.ต้องปิดการทำงานของ C1E ในไบออสเพื่อการทำงานอย่างมีประสิทธิภาพใช่ไหมครับ
    6.ถ้าคล็อกไปมากกว่านี้ ความแตกต่างในการเล่นเกมจะมีมากเท่าไร
    7.ถ้าจะคล็อกไป3.5 ต้องปรับอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ ช่วยบอกที

Last edited by -DoMyoJi-; 1 Apr 2009, 15:40:15.

รอเมพ

Comment

เทส Othros ปรับ Priority 9 ครับ( เเค่1 เเรมกะซีพียู ยังนอนอยู่เลย)

Comment

c1e เปิดหรือปิดก็ได้เเล้วเเต่ (เเต่มือใหม่ ปิด จะOCง่ายกว่าไม่เเกว่ง)

Comment

ส่วน DRAM Frequency เเรมเเล้วเเต่ ถ้าบูตได้ก็ไม่ต้องทำไร เเต่ถ้าไม่สเถียรค่อยเพิ่มไฟไปทีละนิดๆ

Comment

บัสเเรมก็ทด 1/1 ไปก่อนง่ายกับการ OC

Comment

รอผู้รู้ต่อปาย
              ปล.ว่าแต่ orthros นี่มันเทสนานไหมครับตอนแรกเทสไป40นาทีกว่าๆยังมะเสด ท่านQzone บอกให้ปรับเลยเทสใหม่

Comment

รอท่านอื่นตอบต่อ(ผมตอบเท่าที่รู้ครับ ผิดพลาดขออภัยด้วย)

Comment

Originally posted by Qzone View Post
                  ส่วน DRAM Frequency เเรมเเล้วเเต่ ถ้าบูตได้ก็ไม่ต้องทำไร เเต่ถ้าไม่สเถียรค่อยเพิ่มไฟไปทีละนิดๆ
                  ขอบคุณครับ

Comment

สัก 3 ชม.จัดไป

Comment

Originally posted by Qzone View Post
                      สัก 3 ชม.จัดไป

ขอบคุณครับและ ขอบคุณๆทุกๆคอมเม้น

Comment

orthros แค่ชั่วโมงเดียวก็พอแล้วครับ

Comment

น่าจะลองเทส 3Dmark ไม่ก็ลองเกมส์ดูน่ะครับ บางทีเห็นหลายๆท่านเทสผ่านหมด พอเอาไปเล่นเกมส์แล้ววูบก็มีน่ะ

Comment

Originally posted by one View Post
                            orthros แค่ชั่วโมงเดียวก็พอแล้วครับ
                            ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by wizardsoul View Post
                              น่าจะลองเทส 3Dmark ไม่ก็ลองเกมส์ดูน่ะครับ บางทีเห็นหลายๆท่านเทสผ่านหมด พอเอาไปเล่นเกมส์แล้ววูบก็มีน่ะ
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X