มือใหม่ หัด OC ถามเรื่องทดแรม ครับ..
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: มือใหม่ หัด OC ถามเรื่องทดแรม ครับ..

tumtumllll's Avatar
    พระราม 5 ท่าน้ำนนท์

Smile มือใหม่ หัด OC ถามเรื่องทดแรม ครับ..

สวัสดีครับ หลังจากที่ได้ใช้ CPU เดิมๆๆมานาน วันนี้ว่างเลย clock ไปเล่นๆ
    จะถามว่า เรื่องแรม มันมีอัตราทด 1:1 2:3 3:5 เดิมจะเป็น Auto บัสแรมของผม 800
    ถ้าเรา clock cpu ปรับแต่ บัสอย่างเดียว
    แล้ว ทดแรม 1:1 2:3 3:5 ให้ได้แค่ของแรม800 เท่าเดิม
    อัตราทดแรม 1:1 2:3 3:5 มันต่างกันยังไงครับ..
    พอทดแรม 1:1 แล้วจาก บัสแรม800 เหลือ 2xx
    2:3 บัส800 เหลือ4xx
    3:5 บัส800 เหลือ6xx
    ไม่เข้าใจอะครับ รบกวนที
    ถ้าเราปรับ บัส cpu แรมมันจะ Autoไปด้วย แรม เพื่ออะไรครับ
    ขอบคุณครับ..

ps000000
    Guest

ขอทราบ บอร์ด และ CPU และ RAM รุ่นยี่ห้อ

OverclockZone Member Explosively's Avatar

สมมุติว่าค่า Bus เดิมของท่านคือ 266 เมื่อทดแรม 1:1 เมื่อดูใน CPU-Z ก็จะเห็นเป็น 266 (Bus 533) ถ้าท่านต้องการรีดค่า FSB ของ CPu การทด 1:1 จะดีที่สุดครับ ไม่เหนื่อยแรมมาก แต่ถ้าต้องการค่า Benckmark ที่สูง แล้วแรมรับไหว ก็อาจจะทด 2:3 หรือ 4:5 ก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับความสามารถของแรม

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ตามนั้น

บัสแรมเอาไปคูณ 2 เช่น แรมบัส 800 เวลาปรับจะอยู่ที่ 400 เอาไปคูณ 2 ครับก็จะได้ 800

ขอบคุณนะครับ..ทุกๆๆๆๆท่านเลย..

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

ว้า ...

มาไม่ทัน

^^

Quote Originally Posted by Kraiwit View Post
    ว้า ...

มาไม่ทัน

^^
    มาช้า ดีกว่าไม่มา อิอิ ขอบคุณครับ..
    รูป รูป

OverclockZone Member inside_mt's Avatar

ุุุู^^
    มาอยา่งงี้ดีกว่ามาเร็วอีก อิอิ

Bookmarks

Bookmarks