Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียนไขข้อสงสัยเรื่องการ์ดจอ ของค่ายเขียว&แดงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียนไขข้อสงสัยเรื่องการ์ดจอ ของค่ายเขียว&แดงหน่อยครับ

พอดีผมจะซื้อโน๊ตบุคในอีกประมาณ6เดือนข้างหน้าน่ะครับ(ซื้อมาเล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง มีเคลื่อนย้ายอยู่พอสมควร)

ตอนนี้ก็ศึกษาและมองๆดูหลายตัวละแต่ผมมีข้อสงสัยในการ์ดเลือกการ์ดจอดังนี้ครับ

1.เวลาเราเลือกการ์ดจอ ผมเห็นมี core speed,Vram,bit แล้วก็อีกค่าจำไม่ได้ ผมอยากทราบว่าแต่ละตัวมีผลต่อการ์ดแสดงผลแบบต่างๆยังไงบ้าง(อย่าง framrate, ความละเอียด,...)

2.ถ้าดูแบบทั่วๆไปแล้วตอนนี้การ์ดจอของNvdia ในที่นี้ขอยกเป็น 9600GT กับ ของ ATI 4670 แต่ละตัวมีข้อดี-ข้อด้วยอย่างไรบ้าง (เช่น เกมส์ที่มีunitsมากน้อย มีผลไหม ดูหนังได้ราบลื่นชัดแจ๋วไหม)

3.ถ้าผมเกิดอยากจะoverclock การ์ดจอของทั้ง2ตัวที่ยกตัวอย่าง ตัวไหนจะลากได้ไกลหรือเสถียรกว่าครับ

4.อยากขอคำแนะนำในแง่ของการ์ดจอ ในช่วง6เดือน ข้างหน้านี้ ผมควรจะซื้อดีไหม หรือควรรอการ์f series ใหม่มาก่อน (ตอนนี้ไม่รีบครับ เจ้าคุณปู่อายุ5ปียังคงทำงานได้ แม้จะเชื่องช้า)

ปล.ถามซะยาวเลยคงไม่เป็นการรบกวนอะไรมากมายนะครับ อิอิ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

1. จำไม่ได้ รอท่านอื่นครับ แต่การ์ดจอโน็ตบุ๊คมันมีให้เลือกไม่มาก ดูแค่ซีรีส์กับlevelของการ์ดก็พอ
    Nvidia ดู Geforce <ซีรีส์ 8,9(ปัจจุบันนะ) ><ระดับ 2,3,4,6,8 ความแรงเรียงจากน้อยไปมาก> 00
    ATI ดู Radeon HD<ซีรีส์ 3,4 (ปัจจุบันเหมือรกัน)><ระดับ 4,6><รุ่นย่อย 5=Pro, 7=XT> 00

2. ไม่ต่างทั้ง2อย่าง ชอบค่ายไหนเลือกค่ายนั้นครับ แต่2ตัวนี้เทียบกัน ATIจะแรงกว่านิดนึง
    เอาเป็นว่าถ้าดูที่ฟีเจอร์
    Nvidia จะได้ Cuda กับ Physx >> เล่นเกมหลังๆจำเป็น...มั้ง ให้ลงกันจังเลยPhysxเนี่ย เอาเป็นว่าถ้าเป็น GRAW จะมีด่านเพิ่มมาให้เล่นอีกด่านครับ
    ATI จะได้ AVIVO (ถ้าจำไม่ผิดนะ) แล้วก็ปลอดภัยจากมะเร็งการ์ดจอ 100%
    ด้านดูหนัง ATIสีสดกว่านิด แต่เห็นเค้าว่าNvidiaก็ปรับได้ (ไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่มีเวลา)

3. อย่าไปทรมาณมันเลยครับ เดี๋ยวจะอายุสั้นเปล่าๆ โน็ตบุ๊คระบบระบายความร้อนมันเล็ก รูลมออกก็เล็ก อย่าทำเป็นดีครับ

4. อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน สำหรับNvidia ออกมาแล้ว GX อะไรจำไม่ได้(แต่ยังไม่แพร่หลาย) แต่ATIผมว่ายังครับ ต้องอีกนานนนเลย

Comment

ง่า ไม่มีคนอื่นตอบได้เลยหรอครับ

อยากรู้จริงๆนะเนี่ย

Comment

ตามคุณBeaver_XT

ส่วนข้อ 4 จะใช้เมื่อไหร่ก็ซื้อเลยครับ ถ้ารอ ก็รอต่อไปนั่นแหละไม่ได้ใช้หรอก แถมการ์ดจอโน๊ทบุค ทั่วไป เต็มที่ก็ระดับกลางๆ ครับ ไม่มีทางไปสูงกว่านี้ ถ้าสูงกว่านี้ ราคาจะต่างกันสุดขั้วเลยล่ะ

Comment

ขอบตุณสำหรับความคิดเห็นครับ

อยากรู้ข้อ 1มากๆใครพอจะบอกได้มั่งครับ

Comment

ข้อ1เอาไปถามห้อง VGAเลยครับ รอบรองข้อมูลแน่นกว่านี้เยอะ แต่อย่างที่บอกว่าการ์ดจอโน็ตบุ๊คมันมีให้เลือกน้อย คนเค้าเลยไม่ดูกันครับ

เอาเป็นว่าเท่าที่จำได้ละกันครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย
            หลักๆก็ดูชิพว่าเป็นตัวไหน + core speed แล้วก็จำนวนPipeline ช่วยให้Renderได้เร็ว
            Sheader ว่ารองรับถึงไหน Direct X อะไร
            ส่วนRam เอาไว้เก็บTexture และไฟล์ที่จะRender ยิ่งใหญ่ยิ่งมีผลเม่อปรับResolution สูงๆ
            เทคโยโลยีแชร์แรม TurboCache, HyperMemory ก็แค่เอาแรมจากเครื่องแบ่งมาให้การ์ดจอ ไม่ได้ช่วยให้เล่นเกมได้เร็วขึ้นหรอก (อยากมากก็ไม่เกิน 5FPS) อย่าไปยึดติดกับมันมาก ถ้าจะดูเทคโนโลยี มองพวกPure Video, Avivo, Cuda, Physx, HAVOK ดีกว่าครับ ดูตามที่ใช้

ตัวอย่างแนวทางการเลือกนะครับ
            ของผม อยากได้การ์ดจอแยก เพื่อเอาไว้ต่อออกจอใหญ่เวลาทำงาน 2 หน้าจอ ไม่ได้เล่นเกมเป็นหลัก เลยมองรุ่นเล็กไว้ เป็น
            Radeon HD x4x0
            GeForce x300

มาดูกันต่อ จริงๆผมก็ไม่ได้ชอบNvidiaสักเท่าใหร่หรอก แต่ซื้อมาเพราะจะใช้Cuda อะไรประมาณนี้หล่ะครับ (เผื่อไว้ ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้หรอก)
            เลยตัดมาเหลือตัวเดียว
            GeForce 9300M GS

ลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับ

Comment

เอาง่าย ๆเร็ว ตามตัวเลข กับ ตัวหนังสือข้างหลัง ถ้าจะเอามาเล่นกมส์ ก็ลืมโน๊ตบุคไปเหอะ

Comment

[QUOTE=dmj1234;7097543]พอดีผมจะซื้อโน๊ตบุคในอีกประมาณ6เดือนข้างหน้าน่ะครับ(ซื้อมาเล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง มีเคลื่อนย้ายอยู่พอสมควร)

ตอนนี้ก็ศึกษาและมองๆดูหลายตัวละแต่ผมมีข้อสงสัยในการ์ดเลือกการ์ดจอดังนี้ครับ

1.เวลาเราเลือกการ์ดจอ ผมเห็นมี core speed,Vram,bit แล้วก็อีกค่าจำไม่ได้ ผมอยากทราบว่าแต่ละตัวมีผลต่อการ์ดแสดงผลแบบต่างๆยังไงบ้าง(อย่าง framrate, ความละเอียด,...)

QUOTE]

มั่วๆนะ
                CORE Speed คือความเร็วของการทำงานชิฟนั้นๆ ยิ่งเร็วยิงดี (ในกรณีชิฟเดียวกัน 2 ตัวเทียบกัน) เปรียบเหมือน CPU เช่น i7 2.6 กับ 2.8 2.8 ต้องแรงกว่าอยู่แร้วเพราะมันมากกว่า อันนี้ขึ้นอยู่กับการออกแบบของ รุ่นชิฟนั้นๆว่า มาตราฐานมันมาเท่าไหร่ 500Mhz เพราะไม่ใช่ว่า ต้อง มากๆเสมอ แต่ละรุ่น แต่ละชิฟ จะมีความสารถที่ต่างกันไป ให้วัดจากรุ่นนั้นๆ เป็นเกน อย่าไปข้ามรุ่น เช่น 3650 กะ4650 เอามาเทียบกันไม่ได้ เพราะชิฟ คนละตัว

Mem Speed คือการทำงานของแรม ความเร็วของแรม ที่อยู่บนตัวการ์ด ยิ่งมาก ยิ่งดี แระ รุ่นใหม่ๆ ยิ่งดี เช่น DDR DDR2 DDR3 DDR3 จะดีกว่า 2แน่ๆ เหมือนกันเวลาเทียบ ต้องดูว่ามัน แบบเดียวกันหรือไม่ ถึงจะเอามาเปรียบเทียบกันได้ DDR3 กะ DDR2จะเอามาวัดกันไม่ได้ เพราะมันข้ามรุ่น

VRam คือค่าขนาดของแรมที่อยู่บนตัวการ์ดนั้นๆ เป็นค่าที่แท้จิง ยิ่งมากยิ่งดี เช่น 64 128 256 512 มีผลกับเกมส์ที่มีรายละเอียดเยอะๆ ยูนิตเยอะๆ มันจะไหลลื่นไม่กระตุก Vramไม่ได้ใช้เทคโนโลยี่อะไรเพิ่มเพื่อเพิ่ม ขนาดของแรม เช่น เทอโบแคช ของ เอนวิเดีย จะเพิ่มขนาดของแรม จากปกติ 4เท่า แรมจิงมี 64Mb จะสามารถเพิ่มได้โดยไปแชร์แรมจิง เป็น 256 ตามการใช้งาน

Bit คือค่าการทำงานของแรมนั้นๆ อันนี้บอกไม่ถูกจำไม่ได้ เอาเปงว่า เหมือนกับ รถ 2 สูบ กะ 4สูบ ถ้า Bit ตัวนี้น้อยๆ มันก้อจะไม่แรงไม่เร็ว เช่น 64 128 256 ส่วนใหญ่ บนชิฟโน้ตบุค จะเป็นแบบ 128เว้นตัวโหดๆ จะเป็น 256 เช่นพวก 9800GTX อะไรทำนองนั้น มีผลต่อความแรง ของระบบพอสมควรเลยละ (ต่อการ์ดนั้นๆ)

ทุกอย่างนี้ มันต้องไปด้วยกัน อย่างใดอย่างหนึ่ง ตกหล่่น ขาดหาาย หรือต่ำกว่าจนน่าเกลียด มันจะส่งผลให้การ์ดนั้นๆ ไม่แรงเลยละ อิอิ

ผิดพลาด ขออภัย ตอบโดยไม่ได้หาข้อมูล เอาทีพอเดาได้ ผิดก้อ แย้งได้เลยคับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ได้ไปเยอะเหมือนกัน ^_^ (จากไม่รู้อะไรเลย)

Comment

มั่วไปเยอะเหมือนกัน แต่ แถวๆนิละ 55+

อยากได้ละเอียดยิบ ไปหาอ่าน ที่หมวดฮาดแวร์ เลยครับ เหมือนๆกัน (แต่ อาจจะ งง ก่าผมนะ ) เพราะ หลักการนั้นเค๊าเป๊ะๆ ไม่ได้ มา เ***ๆ อย่างผม

Comment

ข้อ1 นี้ ดู core speed อันไหนเยอะๆ มันจะประมวลผลภาพได้ชัดและคม(เหมือนพวกไฮดิฟ(เกือบๆนะ))
                      ราคาค่อนข้างจะแพง อย่างที่รุ้ๆกัน ATI เค้าจะสนับสนุนเกี่ยวกับการดูหนังสะส่วนใหญ่ ส่วนNvidiaนั้นก็หนักไปทางการเล่นเกม อย่างทีคนอื่นๆบอกไปนั้น มันก็ ดีคนละแบบก็ว่าได้ . . . เฮ้อเหนื่อยจริงๆ . . . อีกอย่างก็ขึ้นอยุ่กับCPUที่ใช้ในการประมวลผลด้วยนะจะบอกให้ .... อิอิ . . .~_~"

Comment

ผมว่าการ์ดจอสมัยนี้ มันพอๆกันแล้วล่ะครับ
                        ผมคิดแบบนั้นนะ ไม่ว่าเราจะเอามาเล่นเกมหรือดูหนัง มันก็พอๆกันแล้วล่ะ

Comment

Originally posted by tabilon-skorytun View Post
                          ผมว่าการ์ดจอสมัยนี้ มันพอๆกันแล้วล่ะครับ
                          ผมคิดแบบนั้นนะ ไม่ว่าเราจะเอามาเล่นเกมหรือดูหนัง มันก็พอๆกันแล้วล่ะ
                          แต่ละ รุ่น รหัส มันมีความแตกต่างกัน ค่อยข้างเห็นได้ชัดครับ เช่น 3xxx มาเป็น 4xxx หรือ GF 8xxx มาเป็ฯ 9xxx ผมว่ามันแรงกว่ากันแบบเห็นได้ชัด ในการเอาไปเล่นเกมส์

ถ้าเอามาเปิด หนังเปิดเอกสาร คงไม่ต่างกัน

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
                            แต่ละ รุ่น รหัส มันมีความแตกต่างกัน ค่อยข้างเห็นได้ชัดครับ เช่น 3xxx มาเป็น 4xxx หรือ GF 8xxx มาเป็ฯ 9xxx ผมว่ามันแรงกว่ากันแบบเห็นได้ชัด ในการเอาไปเล่นเกมส์

ถ้าเอามาเปิด หนังเปิดเอกสาร คงไม่ต่างกัน
                            ผมหมายถึงยี่ห้อครับ

Comment

ผมแนะนำว่าควรจะดูสิ่งพวกนี้มากกว่า
                              - Memory Type
                              - Bandwidth
                              - Texture Fillrate
                              - Pixel Fillrate
                              - Bus width
                              - Shader (หน่วยเป็น unified)

ผมฟันธงได้ว่า สิ่งพวกนี้ Memory Type DDR2 จะได้ค่าน้อยกว่า DDR3(GDDR3) ซึ่งจะส่งผลต่อความแรงของการ์ดโดยตรงด้วย
                              ไม่ต้องไปสนใจพวก Core, Mem, และ Shader เลยด้วยซ้ำ (เพราะมันจะล็อคตาม Memory Type อยู่แล้ว)

Comment

Working...
                              X