Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ plug-in โชว์เพลงบน wlm,ฯลฯ ใช้ได้หลายโปรแกรม เจ๋งมากก!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ plug-in โชว์เพลงบน wlm,ฯลฯ ใช้ได้หลายโปรแกรม เจ๋งมากก!!

พอดีผมไปเจอเจ้าตัว plug-in นี้เข้า ใช้ได้กับ Winamp, iTunes, QMP (QCD), foobar2000

ลองใช้แล้วเจ๋งมากเลยทีเดียวคับ เจ๋งกว่าตัวอื่นๆ ที่เคยใช้มา สามารถกำหนดเองได้ ว่าจะให้แสดงอะไรบ้าง (มีคำสั่งแสดงเกือบครบทุกอย่าง เช่น bitrate, sampling frequency, filesize และอื่นๆ อีกมากมาย ก่ายกอง จนใช้ไม่หมด

และที่สำคัญ สามารถทำสี, ไล่สี ตรงชื่อเพลงที่เล่นได้ด้วย เหมือนกับชื่อสีที่เราๆ ทำกันอยู่

ตัวอย่าง ดังภาพ

มันมีชื่อว่า AMIP ครับ

เครื่องมือ ในรอบนี้ (ในที่นี้ขออธิบายการใช้งานเฉพาะกับ foobar2000 และ wlm นะครับ)
    - foobar2000 0.9.6 beta4
    - wlm 14.0.8064.206

ขั้นแรกให้ท่าน download amip_foobar_09.zip กับ amip_config.zip มาจากเว็บนี้
    http://amip.tools-for.net/wiki/amip/download

หลังจากนั้นให้ install amip_foobar_09.zip (ถ้าเป็นโปรแกรมเล่นเพลงที่ไม่ใช่ foobar2000 ให้โหลดตัวอื่นแทนนะครับ) และ amip_config.zip ตามลำดับ

เมื่อ install เรียบร้อยให้เปิด foobar ของท่าน และเปิด Preferences ขึ้นมา และำกดไปที่ AMIP Wrapper ใน tab Tools ตามรูป

แล้วกด Configure AMIP เลยครับ แล้วจะมี หน้าจอขึ้นมาตามรูป

ทีนี้ก็กดปุ่มที่เน้นสีเหลือง ในรูปเลยครับ เพื่อที่จะได้แก้ได้สะดวกยิ่งขึ้น

เมื่อกดแล้วจะมี textarea ขึ้นมา ตามรูป นะครับ

ทีนี้ลองมาดูตัวอย่างคำสั่งที่ผมใช้ กันก่อน
    [c=59]$trunc(%name,40) ($uc(%ext~)@%br~kbps, %sr~kHz on %player~)[/c=36]
    อธิบายได้ดังนี้
    $trunc(a,b) คือคำสั่งที่ ถ้าเกิด a มีความยาวเกิน b จะต่อแทนด้วย "..." คำสั่งนี้จะมีมาตั้งแต่เริ่มแล้วนะครับ

%name คือ ศิลปิน - ชื่อเพลง ที่ได้มาจาก tag ของเพลงนั้นๆ ถ้าเกิดไฟล์ไม่มี tag จะใช้ ชื่อไฟล์นั้นๆ (ไม่มีนามสกุลไฟล์ต่อท้าย) แทน ถ้าเป็นไฟล์ที่ไม่ support จะใช้ชื่อจากโปรแกรมที่ใช้เล่นแทน

$uc(a) คือ ทำให้ a เป็นตัวใหญ่

%ext คือ นามสกุลไฟล์เช่น MP3, FLAC

%br คือ แสดง bitrate เช่น 320 192 128

%sr คือ แสดง sampling frequency เช่น 44, 48, 96

%player คือ โปรแกรมเล่นเพลงที่เราใช้เล่นเพลงนั้นๆ

%[c=59]...[/c=36] คือรหัสสีของ wlm ที่ผมใช้ จะเป็นสีเขียวไล่ไปหาสีส้ม ครับ ซึ่งตรงนี้เราสามารถเปลี่ยนได้ตามสะดวก จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ
    บางคน คงสงสัยทำไมบางคำสั่งมีตัวหนอน (~) ต่อท้าย ตัวหนอนนี้จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ แต่เค้าทำมาให้ใช้ต่อหลังคำสั่ง ถ้าเกิดต้องพิมพ์ตัวหนังสือต่อเช่น %brkbps ให้ใช้เป็น %br~kbps แทน

ส่วน คำสั่งอื่นๆ นั้น สามารถดูได้ที่นี่ครับ
    http://amip.tools-for.net/wiki/manual/amip

คำสั่งต่างๆ มีเยอะมากครับ ถึงรูขุมขนกันเลยทีเดียวครับ

ส่วนการ config อย่างอื่นๆ ให้คลำๆ กันเอานะครับ เพราะผมยังไม่ได้ไปยุ่งเลย

ขอบคุณครับ

ปล...ฟัง snsd ด้วยเหรอครับ 555+

Comment

สาวก SNSD มีเยอะจังแฮะ 555555+

Comment

ช่วยดันครับ เผื่อมีใครยังไม่ทราบ ...GEE GEE... ^^'

Comment

อิอิ ขอบคุณ

Comment

แนวมากครับ

Comment

ดัน

Comment

ไมใช้แล้วเหมือน ดึง CPU หนักขึ้นไงม่ารู้ TT^TT

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณนะครับ

ว่างๆ เดี๋ยวเปลี่ยนโปรแกรมฟังเพลงจาก WMP 12 เป็น Foobar2000 ละ

Comment

เข้ามาเพื่อจะบอกว่า
                      ยุนอาน่ารักที่สุดเลย

Comment

Working...
                      X