ความร้อนค่ายเขียว - แดง
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ความร้อนค่ายเขียว - แดง

OverclockZone Member E5200's Avatar

Default ความร้อนค่ายเขียว - แดง

ตอนแรกผมใช้ asus eah 3650 อยู่ ปกติ 55 ฟลู 85 เกมคาบาว พอผมมาใช้ gf 7300 gt

ปกติ 47-50 ฟลู 55-56 เกมคาบาวเหมือนกัน คือสงสัยว่า ค่ายแดงเแพงกว่าซิ๊งน่าจะดีกว่า

แต่ทำไมมันร้อนจัง ปรับพัดลม 100% ทั้งสองตัวแล้วนะครับ ค่ายแดง ddr 3 เขียว ddr 2 จะ

เกี่ยวกันไมครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

แล้วแต่การออกแบบชิพของแต่ละค่ายครับ การกินไฟก็ไม่เท่ากัน เฟรมเรตก็คงจะไม่เท่ากันด้วยครับ
    การ์ดรุ่นทอปๆก็ร้อนไม่ต่างกันครับ

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

เย็น กว่าแล้วไม่ดีหรอครับ

เขียวไม่ได้เย็นกว่าแดงทุกตัวเสมอไป แดงก็ไม่ได้ร้อนกว่าเขียวทุกตัวเสมอไป

สถาปัตยกรรม มันต่างกันครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

หลายองค์ประกอบครับ

ทั้งตัวเทคโนโลยีการผลิต
    ซิ้งค์
    ซิลิโคน
    พวกที่เอาชิปไปทำ เอาไปทำดีมั้ย
    อุณหภูมิห้อง
    ไดรเวอร์ก็มีส่วน
    เคสก็มีส่วน
    จัดทางไฟ บังลมก็มีส่วน

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

ถ้าซิงค์ ref ร้อนตับแลบกันทั้งสองค่าย แต่ถ้าซิงค์ non ref หรือยิ่งเป็นยิงค์ซื้อแยกด้วยแล้ว เย็นตับหดได้ทั้งสองค่าย

OverclockZone Member tuclock's Avatar

ตามหลักทฤษฎีสี สีแดง อยู่ในวรรณะ ร้อน ซึ่งแสดงถึง ความรู้สึกร้อน รุนแรง กระตุ้น ท้าทาย เคลื่อนไหว ตื่นเต้น เร้าใจ (ดังนั้นจึงร้อนกว่า)
    ส่วน สีเขียว อยู่ในวรรณะ เย็น หมายถึง ให้ความรู้สึกงอกงาม สดชื่น สงบ เงียบ ร่มรื่น ร่มเย็น การพักผ่อน การผ่อนคลาย ธรรมชาติ ความปลอดภัย ปกติ ความสุข ความสุขุม เยือกเย็น (ฉะนั้นจึงเย็นกว่า)

ปล. ล้อเล่นนะครับ ทั้งนี้อยู่ที่รุ่นของการ์ดและค่ายที่ผลิตให้ตัวการ์ดด้วยครับ

OverclockZone Member E5200's Avatar

ref กะ non ref คืออะไรครับแล้วดูยังไงอะครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ref ย่อมาจาก reference card หมายถึงการ์ดที่ออกแบบมาจากโรงงาน nVidia โดยตรง
    ส่วน non-ref คือตัวการ์ดอาจจะเป็นโรงงานผลิตแต่ละยี่ห้อออกแบบเองอีกทีนึง จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่ผู้ออกแบบว่าเขาดัดแปลงอะไรไปบ้าง เขาอาจจะตัดภาคจ่ายไฟออกเพื่อลดต้นทุน ดังนั้นอาจจะไม่ดีเท่า ref
    แต่ถ้าเขาเพิ่มภาคจ่ายไฟเข้าไป เพิ่มวงจรต่างๆเข้าไปอีก ก็จะดีกว่า ref card

วิธีการดูก็ดูที่แผ PCB ของตัวการ์ด หากมีโลโก้ของ nVidia หรือ ATI อยู่ก็แสดงว่าเป็น ref การ์ดครับ

ก็คือว่าทั้ง 2 แบบ นี้ไม่มีอันไหนดีสุดใช่ไมครับอยู่ทีการปรับแต่ง

Bookmarks

Bookmarks