Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD IDE ใส่ตัวแปลง IDE to SATA แล้วเอาไปต่อกับบอร์ด SATA2 ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD IDE ใส่ตัวแปลง IDE to SATA แล้วเอาไปต่อกับบอร์ด SATA2 ได้มั้ยครับ

มีฮาร์ดดิสอยู่ลูกนึงไว้เก็บข้อมูลอยู่ ของ Western Digital เป็น IDE Ultra ATA100 พอดีซื้อเมนบอร์ดมาใหม่ บอร์ดรุ่นใหม่ก็ดันมี IDE ช่องเดียว จะไปต่อแจมกับไดว์ DVD-RW ก็กลัวว่ามันจะช้า พอดีเมื่อวานไปพันทิพมา เจอตัว Convert IDE to SATA ตัวละไม่ถึงสามร้อย เลยมีความคิดจะซื้อไปต่อกับบอร์ด แต่ติดอยู่ที่ว่า....บอร์ดดันเป็น SATA2 เนี่ยสิ.....กำ

ถ้าผมจะใช้ตัวนี้กับบอร์ด SATA2 ได้มั้ย ถ้าได้แล้วจะมีปัญหาในภายหลังรึป่าวครับ

ปล.ยังไม่มีตังค์พอจะซื้อฮาร์ดดิสลูกใหม่อ่ะจ้ะ + DVD แบบ SATA ก็ยังไม่มีปัญญา

ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ความเร็วก็เท่ากับ IDE เหมือนเดิมหละครับ

Comment

Sata 1 sata2 ใส่กันได้หมดหละครับ
      แต่จะเห็นแค่ข้อจำกัดของแต่ละตัวแค่นั้น ^^

Comment

ผมก็ใช้อยู่ HD IDE กับ DVD-RW ใช้งานปกติไม่ช้าครับ

Comment

Originally posted by guyo View Post
          ผมก็ใช้อยู่ HD IDE กับ DVD-RW ใช้งานปกติไม่ช้าครับ
          ผมเคยอ่านในกระทู้สมัยก่อนเค้าว่า พวก Drive DVD or CD ต่างๆมันจะวิ่งที่ ATA 66 ถ้าเอา HDD IDE ATA100 or ATA133 ไปต่อพ่วงจะทำให้มันวิ่งที่ค่าต่ำสุดเท่าๆกับ DVD or CD Rom และส่งผลต่อความเร็วในการส่งข้อมูลลดลง แม้สายแพจะเป็นแบบ 80 เส้นก็ตาม

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...p/t-37036.html
            ลองอ่านดูด้านล่างครับ เขาลองทดสอบดูแล้ว
            ประมาณว่าถ้าไม่ใช้พร้อมกันก็ไม่เห้นความแตกต่าง
            แต่ถ้าใช้งาน cd กับ hd พร้อมกันจะเห็นความแตกต่างมีอาการหน่วง

Comment

Working...
            X