overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยดูอาการให้หน่อยครับ ด่วนมากๆ

OverclockZone Member

Default ช่วยดูอาการให้หน่อยครับ ด่วนมากๆ

ผมอยากจะลองใช้คอมแบบไม่ใส่เคสดู พอลองเปิดเครื่องดู มันดันบอกว่า High Temperature error ก็เลยเอามาต่อใส่เคสเหมือนเดิม แล้วผมก็ดัรทำสายต่อของปุ่มกดกับเมนบอร์ดขาด เลยเอาสายปุ่มกดรีสตาร์ทใส่แทน ก็เปืดขึ้นมาได้ แต่พอถึงตรงหน้าที่บอกชื่อเมนบอร์ด กำลังจะบูตเข้าเครื่องก็ดับไปเลยครับ พอมาเช็กดูที่สายไป สายของPSUมันไหม้ครับ (โอ้ว พระเจ้า) แต่ลองเปลี่ยนสายดูก็เหมือนเดิม ช่วยดให้ทีนะครับ
    นี่สเปคคอมครับ

Pentium 4 3.66 Ghz
    ASUS P5-PEVM
    DDR Kinsgton 512 Mb x1
    DDR Kingmax 1 Gb x1
    Nvidia Geforce 7300GT 512Mb DDR2
    HDD Seagate 80GB
    PSU 450 WATT

อย่างที่เห็นครับสเปคเก่า เก๋า กึก ซื้อมาได้สองปีแล้ว(การ์ดจอ และแรม เพิ่งเพิ่มและเปลี่ยนตอนปี 51)แต่ก็ไม่คิดว่าเสียเร็วขนาดนี้ ยังไงก็ช่วยดู ช่วยเช็คให้ทีนะครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นกับ PSU ยังไงช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

เปลี่ยน Power แล้ว ก็เปลี่ยน สายปุ่ม เปิด โดยเอาจากอีกเคสครับ ผมเลยลองทำดู ใช้ได้อ่า (ปุ่มเปิด ผมทำมันขาด -*- หักในงะ)
    หรือไม่ก็ลองเชื่อมสายไฟดูครับ เหอะๆๆคงยากหนอยเพราะมันเล็กแต่น่าทำได้

ปล. อ่านแล้ว งง ผมเข้าใจไรผิดหรือป่าวนี่ -*-

อ่อๆๆ อีกวิธีอาจช่วยท่านได้ เปิดเครื่องโดยไม่ต้องพึ่งปุ่มหรือสาย power (ตัวเปิดอะไม่ใช่ PSU นะ)
    คือเห็น สายที่เสียกับบอดไหมครับ จะมี แท่งเหล็ก 2แท่ง ที่เสียบกับสายไฟ ถอดสายไฟออกแล้ว เอาไขควงใหญ่หน่อย ที่มันเป็นเหล็ก แตะไปตรงระหว่างเหล็กทั้ง2 ครับเครื่องก็จะเปิด (อย่าแตะค้างละครับมันจะเหมือนปิดเครื่อง)-*- ค้นพบโดนบังเอิน -*- (หลายๆๆท่านอาจรู้แล้ว)
    Last edited by HeavenSaber; 2 Apr 2009 at 22:04:40.

Quote Originally Posted by HeavenSaber View Post
    เปลี่ยน Power แล้ว ก็เปลี่ยน สายปุ่ม เปิด โดยเอาจากอีกเคสครับ ผมเลยลองทำดู ใช้ได้อ่า (ปุ่มเปิด ผมทำมันขาด -*- หักในงะ)
    หรือไม่ก็ลองเชื่อมสายไฟดูครับ เหอะๆๆคงยากหนอยเพราะมันเล็กแต่น่าทำได้

ปล. อ่านแล้ว งง ผมเข้าใจไรผิดหรือป่าวนี่ -*-

อ่อๆๆ อีกวิธีอาจช่วยท่านได้ เปิดเครื่องโดยไม่ต้องพึ่งปุ่มหรือสาย power (ตัวเปิดอะไม่ใช่ PSU นะ)
    คือเห็น สายที่เสียกับบอดไหมครับ จะมี แท่งเหล็ก 2แท่ง ที่เสียบกับสายไฟ ถอดสายไฟออกแล้ว เอาไขควงใหญ่หน่อย ที่มันเป็นเหล็ก แตะไปตรงระหว่างเหล็กทั้ง2 ครับเครื่องก็จะเปิด (อย่าแตะค้างละครับมันจะเหมือนปิดเครื่อง)-*- ค้นพบโดนบังเอิน -*- (หลายๆๆท่านอาจรู้แล้ว)<<<วิธีนี้ผมลองแล้วครับ ก็เหมือนเดิม เปิดได้ขึ้นมาแปบนึงก็ดับวูบลงไปเลย สงสัยอาจจะต้องเปลี่ยน PSU ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่ากี่วัตต์ถึงจะพอ ผมกะจะซื้อเผื่อเครื่องใหม่เลย 550 watt จะพอมั้ย แนะนำทีครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ถ้าใครมีไรแนะนำอีก ก็บอกหน่อยนะครับ
    ขอบคุณอีกครั้ง

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

สเป็กก็ไม่ได้ใช้อะไรมากมายเลยคับ สบายๆ

แต่ถ้าซื้อเผื่ออนาคต (ประกอบใหม่) 500-600w 80+ ก็แจ่มแล้วคับ ดูที่งบดีกว่า

เอาแบบง่ายอ่านแล้วเข้าใจนะครับ ปัญหาของผมคือ
    1. สายปุ่มเปิผมขาด
    2. ปลั๊กไฟPSUไหม้
    3. เปิดเครื่องไม่ได้ (บูตไม่ติดครับ)
    ผมคิดว่าคงจะเป็นกับPSUจริงๆ อาจจะต้องเปลี่ยน แต่ไม่มั่นใจ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks