overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยดู spec เครื่องให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยดู spec เครื่องให้หน่อยครับ

ต่อเนื่องจากกระทู้เก่าของผมนะครับ อยากจะให้ช่วยดู spec เครื่องว่า เหมาะสม และเข้ากันได้หรือป่าวนะครับ

เพื่อนๆแนะนำ cpu Q9450 แทนที่จะเป็น Q9400 แต่เท่าที่ถามที่ร้านดู ไม่มีขายอ่าครับ พอจะแนะนำร้านได้มั๊ยเอ่ย

mainboard = P5QL pro

VGA card = geforce 9400 (512Mb หรือ 1Gb คุ้มค่ากว่ากันอ่ะครับ)

ram = DDRII 2*2Gb bus 1066 หรือ DDRII 3*2Gb bus 800 ดีครับ (แต่ถ้าใช้ cpu 4 คอร์ แล้วใช้ ram6Gb นี่ได้หรือป่าวครับ)

HDD = WD320Gb

เอ...ต้องมี sound card กันหรือป่าวครับ หรือว่ามัน on board กันหมด
    แล้ว case ต้องเป็นรุ่นไหนแบบไหนดีครับ ไม่มีความรู้เลยครับ แหะแหะ

ถ้ามีอะไรแนะนำ เชิญเลยนะครับ หรือจะเปลี่ยน spec บางอย่างของผม ที่ราคาไม่ได้ต่างกันมากนะครับ

งบประมาณทั้งหมด ไม่รวมจอจะอยู่ประมาณ 17000-20000 นะครับ
    การใช้งานหลัก ทำงานคำนวณใช้เวลานานๆครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ ปกติ ไม่มากครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ลด cpuหน่อยก็ได้ครับ

แรมเยอะไปก็ไม่มีประโยชน์ถ้าใช้ยังไงไม่ถึงนะครับ และ ต้องวินโดวส์64bit เท่านั้นครับ

ใช้2x2gbครับ

512พอครับ

PSUอะไรครับ

ไม่ต้องมีซาวการ์ดครับ

เคสแล้วแต่งบครับ

รบกวนท่านต้อไปครับ

คืออยากจะได้แบบประมวลผลเร็วอ่ะครับ เพราะงานทุกวันนี้กว่าจะรันเสร็จ ต้องรอเป็นวันเลยอ่ะครับ
    แล้วต้องทำหลายอันด้วย เลยอยากจะใช้ cpu เร็วๆ อ่ะครับ เพื่อประหยัดเวลา

จริงๆก็ัยังคิดอยู่นะครับว่า หรือว่ามาใช้ E8400 ที่ความเร็ว cpu มากกว่า แต่เป็น 2 คอร์

คิดว่าจะลง 64 บิตวิสต้าอ่ะครับ

อ่อ อีกอย่างเรื่องแรม พอดีผมเสริชเจอ มีบางท่านแนะนำว่าบัสแรมควรจะมากกว่าบัสcpu เพื่อเลี่ยงคอขวด ในกรณีผม cpu bus 1333 แต่แรมเลือกบัส 800 จะไหวมั๊ยอ่ะครับ ถ้าไปเลือกแรมบัส 1333 หรือ 1600 เลย นี่ไม่ไหวด้วยคับ แพงจัด หุหุ ---> เอาไงดี หรือว่าจะลด cpu มาเหลือบัสสัก 1066 พอ

PSU นี่คือ power supply หรือป่าวครับ ไม่รู้จิงอ่ะครับ ว่าต้องใช้แบบไหน กี่วัตต์

ขอบคุณมากครับ

อ่อ ลืมถามไปอีกเรื่องครับ เรื่องการ์ดจอ 9400 มันรองรับ dvi หรือป่าวอ่ะครับ

ตอนนี้ใช้โนตบุค การ์จอ geforce go 7400 อ่ะคับ แล้ว9400 นี่ดีกว่า 7400 ที่ผมใช้เยอะมั๊ยครับ

คือจิงๆ 7400 ในโนตบุค ผมก็พอใจกับมันแล้วหล่ะครับ :P แต่อยากรู้ว่า 9400 ดีกว่าอ๊ะป่าว ^^

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

CPU แรงอย่างเดียว ป๊าดดดดด CPU 1333 ใส่แรม 667 ก็คงได้ เพราะผมก็ใส่อยู่ 55555++

สเป็กนี้ 460w 80+ ก็เหลือเกินพอแล้วคับ แนะนำ TT470w 1990.- หรือจะอีนัง 460w อยู่ 2000 กว่าๆ

9400 ถ้าจำไม่ผิดก็มีคับ DVI แต่ถามว่าแรงกว่า 7400 ของ NB มั้ย อันนี้ผมไม่รู้ (ไม่เคยใช้นี่นา)

ถ้า Q9450 ไม่มีขายก็คงต้องหามือ 2 ไม่ก็เอา Q9550 แรงกว่าจิ๊ดนึง ว่าแต่เอาไปทำอะไรหว่าลง 64 Bit ด้วย ผมชักอยากจะลองแล้วสิ หึหึ

ถามเรื่อง psu เพิ่มนิดนึงได้ป่าวครับ
    เวลาซื้อ case เค้าจะมี psu ติดมากับ case ใช่ป่าวครับ

เราควรจะต้องเปลี่ยนมาใช้ psu ที่เราซื้อต่างหากเหรอครับ

แล้วในกรณีของผม ควรใช้ psu กี่วัตต์ จ่ายไฟได้กี่แอมป์ อ่ะครับ

สอนวิธีดูได้หรือป่าวอ่ะครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

psu ติดเคสก็น่าจะพอแล้วสำหรับ gf9400
    คุณใช้งานประมวลผล ผมว่าเน้นไปที่ cpu กับ แรมดีกว่าคับ

ส่วน sound card ไม่ได้อะไรกับการฟังเพลงหรือทำเพลงตัดต่อเพลงมาก ก็ไม่ต้องไปหามันหรอกคับ ถ้าเมนบอร์ดคุณมี sound onboard อยู่แล้ว

ไม่ทราบว่าทำงานคำนวนอะไรคับ
    แรม ก็ซัก 4gb น่าจะพอแล้ว แต่ทำ dual กัน
    ลง xp64bit ก็พอประหยัดแรม หรือจะ vista ก็ได้เพราะคุณใช้ด้านบันเทิงด้วย

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

ผมใช้โปรแกรม ansys ครับ คำนวณทางไฟไนต์อิลิเมนต์อ่ะคับ
    ที่ว่า ram มาทำไเป็น dual คือ ใส่สองสล๊อตใช่ป่าวคับ

หุหุ ถามต่อได้ป่าวว่า แนะนำ case รุ่น ะยี่ห้อะไรครับ

Bookmarks

Bookmarks