Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้าผ่าคอม ไป เครื่องค่ะแบบนี้อะไรมันเสียละคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟ้าผ่าคอม ไป เครื่องค่ะแบบนี้อะไรมันเสียละคะ

ฟ้าหม้อแปลงหน้าบ้านรุนแรง ไฟดับครึ่งวัน พอไฟมาก็ตรวจเช๊คพบ เครื่องทำน้ำร้องพัง ไป 5 เครื่อง ทั้งที่มันไม่ได้เปิด
    แอร์พังไป สองเครื่องทั้งที่มันไม่ได้เปิด เครื่องรับ ubc พังไปสามเครื่องทั้งที่มันไม่ได้เปิด ทีวีพัง
    ไปสองเครื่อง ทั้งที่มันไม่ได้เปิด แต่ไม่สงสัยเพราะพวกนี้มันเสียบปลั๊กธรรมดาคาไว้แต่ไม่ได้เปิดใช้

แต่ คอม พังไป สามเครื่อง ทั้งที่คอมทั้งสามเครื่อง ไม่ได้เปิด
    และมันเสียบผ่านปลั๊กกันไฟกระชาก และเสียบต่อ ปลั๊กกันไฟกระชาก อีกตัว และเสียบต่อ ปลั๊กกันไฟกระชาก อีกตัว นึง และเสียบต่อ ปลั๊กกันไฟกระชาก ยังอีกตัวนึงอีก คือเสียบผ่านที่ละชั้นถึง 4 ชั้น ปลั๊กทั้ง 4 ตัว ปิดอยู่ และยังเสียบผ่าน ups แบบกันไฟกระชากด้วยน และโมเด็มก็ไม่ได้เสียบสาย
    เพราะถอดออกแล้ว แต่คอมเปิดไม่ติดทั้ง 3 เครื่อง อะไร มันเสียคะ งง มากค่ะ มันเสียได้ยังไงขณะที่ฟ้าผ่าคอมไม่ได้เปิดปลั๊กก็ปิดสนิท มันเป็นไปได้ยังไง อะไรมันเสียคะ แล้วควรเปลี่ยน hdd ไหมคะ

เช็คอุปกรณ์ PC ทีละอย่างครับว่ามีอะไรเสียบ้าง แต่ผมว่าน่าจะกลับบ้านเก่ากันหมด....ไว้อาลัย 3 นาที
    ปล.ประสบการณ์น่ากลัวมั่กมาก

Comment

ต่อแลนกันไว้ปะ อาจตามสายแลน

Comment

แบบนี้ต้องซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าใหม่หมดทั้งบ้านเลยป่่าวเนี่ย

Comment

ผมเคยโดนครับ มาตามสายแลน เจ๊งบ๊งเหมือนกัน

Comment

จากประสบการณ์ครับ..ฟ้าผ่ามันเข้าทางสายไฟบ้านเรานี่แหละครับมันถึงเสียพร้อมๆกันเพราะอุปกรณ์ทุกตัวของบ้านคุณต่อเข้ากับไฟบ้านตลอดเวลถึงแม้ว่าจะไม่ได้ใช้ก็ตามครับ....มันจึงเสียทุกตัว......

...
            แต่สำหรับคอมพิวเตอร์ไปดูพวก psu ก่อนได้เลยครับเพราะเป็นด่านแรกๆ....

Comment

กรณีแบบนี้เราน่าจะฟ้องร้องได้นะครับ แต่กฎหมายไทยที่มีเงื่อนไขกับทางการไฟฟ้า ไม่รู้เค้าคุ้มครองกรณีนี้หรือเปล่า

แต่เรื่อง Computer ที่ดับไป 3 เครื่อง ผมสันนิษฐานเหมือน คคห.บนครับ ดูที่ PSU ก่อนเลยครับ อุปกรณ์อื่นอาจไม่พัง

ส่วนของ TV ถ้าไม่ได้เปิดทิ้งไว้ หม้อแปลงน่าจะไหม้อย่างเดียวครับ ตัวอื่นๆที่ใช้หม้อแปลงก็น่าจะเช่นเดียวกัน

เอาใจช่วยครับ หวังว่าคงไม่ต้องซ่อมแพงมากครับ

Comment

ฟ้าผ่า ups กันไม่อยู่หรอกถ้ารุ่นไม่หรูหรา
                ลองเปลี่ยน psu ดู

Comment

บ้านใหญ่ดีแท้ ลองปรึกษาช่างดูครับ ก่อนอื่นต้องศึกษาก่อนด้วย ไม่งั้นเจอค่าซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งบ้าน เรือนแสนแน่ ๆ

Comment

มีมาที่ร้านผมมะวานนี้พอดีครับ เหอๆ คอมพ์ฟ้าผ่า
                    เค้าบอกว่าเล่นๆอยู่ฟ้าผ่าแล้วดับเปิดไม่ติด
                    ลองมาเช็คดู psu ไม่เสีย cpuไม่เสีย ไม่มีอะไรเสียเลยนอกจากบอร์ดที่ไฟไม่เข้าเลย

ลองเช็คดูทีละชิ้นครับ

Comment

1.Tv ต้องถอดสายสัญญาณ และปลั๊กออกครับถึงจะไม่โดน
                      2.เหมือนข้อเสนอข้างบนครับ มันวิ่งตามสายไฟในบ้านมาครับ ถึงไม่เปิดมันก็เข้าเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ครับ (อันนี้ผมสังเกตุจากเครื่องคอมผมเอง ใช้ปลั๊กแบบแยกส่วน คือ จอ โมเดม เคส ลำโพง จะมีสวิสเปิด-ปิดคนละอัน แต่ต่อให้ปิดมันหมดแล้ว แต่เสียบปลักคาไว้ ไฟฟ้ามันก็ยังเดินครับ เพราะผมดูจากคอมผมซึ่งไม่ต่อสายดิน ปิดสวิสหมดแต่ไม่ถอดปลั๊ก ผมไปจับหลังเคสดู ปรากฎว่าไฟดูด ครับ) ซึ่งอันนี้แสดงว่าไฟเดินตลอดเวลา อาจมีผลครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ

Comment

โหดจริงๆครับ แบบนี้ใช่ป่ะที่เรียกสังหารหมู่

Comment

เห็นแล้วเสียวเลยนะเนี่ย ปกติไม่เคยชักปลั๊กออกเลย ปิดแต่สวิท

Comment

หยองเลยครับ.... ไว้อาลัยให้ 5 นาทีครับ

Comment

ไฟมาเป็นแสนเป็นล้านโวทล์ แค่สวิทช์เล็กๆที่หน้าคอนเท็กห่ างแค่ไม่ถึงมิล มันกระโดดข้ามสบายๆเลยครับ

ค่อยเช็คทีละอย่างครับ ใจเย็นๆ ถ้าพ่วงใว้ก็น่าจะไปถึงกันหมดละครับ ถ้าไม่มีรอยใหม้ อันใหนมีประกันก็เอาไปแคลมครับ

ปล. อย่าไปบอกว่าโดนฟ้าฝ่าล๊ะ ทำหน้าซื่อๆ บอกเปิดไม่ติด

Comment

Working...
                              X