overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ซื้อลำโพงลำโพงเองได้มั้ย ยังไง ถามไม่เยอะเอาเนื้อๆ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Default ซื้อลำโพงลำโพงเองได้มั้ย ยังไง ถามไม่เยอะเอาเนื้อๆ

เห็นเก่งๆกัน อยากถามนิดหน่อย
    1.ลำโพงซื้อมาต่อเองได้มั้ย ต่อกับแจคเสียบหูฟังหรืออื่นๆก็ได้
    2.เป็นลำโพงอันเล็ก เสียงธรรมดา/เสียงทุ้ม/เสียงแหลม ของรถยนต์ได้มั้ย
    ขนาดเล็กกินไปไม่เยอะ แต่เสปคดีกว่าลำโพงคอมเยอะ ถูกกว่าด้วย(ตัวมีคาปา ติดมาด้วย2ดอก250บาท)
    3.ทำที่เปิดปิด เร่ง-ผ่อนเสียงเองได้มั้ย กรณีไม่ซื้อแอมป์มาเพิ่ม

OverclockZone Member mrbasszaa's Avatar
    ลพบุรี เมืองเก่าของเราแต่ก่อน

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    เห็นเก่งๆกัน อยากถามนิดหน่อย
    1.ลำโพงซื้อมาต่อเองได้มั้ย ต่อกับแจคเสียบหูฟังหรืออื่นๆก็ได้
    - ต่อกับแจ็คหูฟังได้(ที่อยู่หลังคอมอะแหละรู้เขียวๆ)

2.เป็นลำโพงอันเล็ก เสียงธรรมดา/เสียงทุ้ม/เสียงแหลม ของรถยนต์ได้มั้ย
    ขนาดเล็กกินไปไม่เยอะ แต่เสปคดีกว่าลำโพงคอมเยอะ ถูกกว่าด้วย(ตัวมีคาปา ติดมาด้วย2ดอก250บาท)
    - ถ้าแยกเสียงแบบรถยนต์ก็ต้องไปหาแอมป์มาใส่ครับ(แอมป์ที่แยกเสียงอะครับ)

3.ทำที่เปิดปิด เร่ง-ผ่อนเสียงเองได้มั้ย กรณีไม่ซื้อแอมป์มาเพิ่ม
    - เอา VR (อาร์วอลลุ่ม) มาใส่สายลำโพง (สายบวกนะ)
    - อธิบาย [ลำโพง----อาร์วอลลุ่ม----ต่อเข้าคอม] << สาย +
    [ลำโพง----------------ต่อเข้าคอม] << สาย -
    - (เหตุผลๆ เพราะเคยเห็นในหูฟังมันมีที่ปรับเพิ่มลดเสียงด้วย)
    - (ปล.ต่อมาจากคอมเสียงเบามากนะครับมันเลยต้องมีแอมป์ไงเสียงได้ดังๆ)
    (ปล.ตอบตามความรู้ที่มีตอบเพราะอยากช่วยเหลือผิดพลาดตรงไหนขอโทดด้วยน้า ^^)

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ทำตู้ลำโพง ให้เข้ากับดอกลำโพง ไม่ไช่ทำง่ายๆ มันมีสูตรของมัน

ถ้าตีไม่สนสูตร ก็ใด้ครับ แต่แค่เสียงออกเท่านั้น อย่าไปหวังเรื่องเสียงดี

OverclockZone Member

อย่างที่ท่านข้างบนบอกครับ
    การประกอบลำโพงให้เสียงดีๆนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
    มีปัจจัยและรายละเอียดเยอะใช่ว่ามีความรู้แล้วจะทำออกมาให้ดีได้ ยังต้องมีฝีมือ+ประสบการณ์ด้วยครับ

OverclockZone Member

ตัวอย่างง่ายๆเช่นลำโพงทั่วๆไปมีค่าอิมพิแดนซ์ 8 โอห์ม
    แต่ลำโพงที่ใช้กับคอมและรถยนต์จะมีค่า 4 หรือ 6 โอห์ม (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
    ถ้านำลำโพงบ้านมาต่อกับคอมมันก็จะไม่แมทช์กัน

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ซื้อสำเร็จ ง่ายกว่านะ อิอิ

OverclockZone Member Change's Avatar

ซื้อเองได้ครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Quote Originally Posted by mrbasszaa View Post
    (ปล.ตอบตามความรู้ที่มีตอบเพราะอยากช่วยเหลือผิดพลาดตรงไหนขอโทดด้วยน้า ^^)
    ต้องหาความรู้เพิ่มละครับ
    Quote Originally Posted by hangover View Post
    ตัวอย่างง่ายๆเช่นลำโพงทั่วๆไปมีค่าอิมพิแดนซ์ 8 โอห์ม
    แต่ลำโพงที่ใช้กับคอมและรถยนต์จะมีค่า 4 หรือ 6 โอห์ม (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
    ถ้านำลำโพงบ้านมาต่อกับคอมมันก็จะไม่แมทช์กัน
    ลืมดูค่านี้ครับ ดูวัตต์RMSอย่างเดียว
    Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ทำตู้ลำโพง ให้เข้ากับดอกลำโพง ไม่ไช่ทำง่ายๆ มันมีสูตรของมัน

ถ้าตีไม่สนสูตร ก็ใด้ครับ แต่แค่เสียงออกเท่านั้น อย่าไปหวังเรื่องเสียงดี
    Quote Originally Posted by hangover View Post
    อย่างที่ท่านข้างบนบอกครับ
    การประกอบลำโพงให้เสียงดีๆนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
    มีปัจจัยและรายละเอียดเยอะใช่ว่ามีความรู้แล้วจะทำออกมาให้ดีได้ ยังต้องมีฝีมือ+ประสบการณ์ด้วยครับ
    เห็นมีหนังสือขายเดี๋ยวผมไปซื้อมาอ่านครับ

Quote Originally Posted by Change View Post
    ซื้อเองได้ครับ
    Quote Originally Posted by maxx2007 View Post
    ซื้อสำเร็จ ง่ายกว่านะ อิอิ
    มันไม่ภูมิใจ ไม่ใช่อันเดียวในโลก
    อีกอย่างได้มาง่าย แบบว่ามัน....

ลองคิดดู one night standหรือพวกSeccond time join on bed.คงไม่มีใครเอาเป็นแฟนแน่ๆ

ตอนนี้ผมยังทำไม่ได้ ประเมินจากคำตอบแล้วครับ ศึกษาก่อนๆ
    Last edited by Nero Angel; 3 Apr 2009 at 20:15:06.

OverclockZone Member Change's Avatar

มีพี่ผมคนนึง
    ชอบเรื่องเครื่องเสียงเค้าอายุประมาณ 25 ปี
    ทำตู้ลำโพงเอง ออกงาน ชุดเล็กชุดใหญ่ สุดยอดครับ
    เมื่อวานก่อนผมไปเที่ยว
    เค้าทำลำโพงคู่นี้นานละมีดอกขนาด 12เซ็น
    2 ตัว เสียงแหลมอีก 1 สุดยอดครับ
    เสียงนี้เบสสได้ใจจริงๆ เป็นลำโพง 2.0 สูงประมาณ 1.5 เมตร
    แอมป์ขยายเป็นเครื่องมินิคอมโบครับ
    แล้วก้อซาวน์การ์ดเป็น ครีเอทีฟ ซาวน์บลาสเตอร์ไลฟ์
    เสียงสุดยอดเลยครับ
    ข้างในไม่รู้ว่ามีเขาวงกตอะไรบ้าง

ช่วยถามพี่ให้หน่อยสิครับ
    ไม่เอาหรูมาก แค่ฟังได้พอ ฟังชั่นทั่วไปแค่นั้น

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ช่วยถามพี่ให้หน่อยสิครับ
    ไม่เอาหรูมาก แค่ฟังได้พอ ฟังชั่นทั่วไปแค่นั้น
    เสียงเบสสนี่ทำหัวใจสั่นเลยหน่ะ

เมื่อวานทำช่องเสียบด้านหลังพังไปแล้วครับ สงสัยต้องซื้อสำเร็จ
    ไม่มีหัวทางเครื่องเสียงเลยเรา555

Bookmarks

Bookmarks