overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: แบก desktop ไปนอก ได้ป่าว

OverclockZone Member

Default แบก desktop ไปนอก ได้ป่าว

มีใครเคยเอา คอม desktop แบกไปเมืองนอกป่าวอ่ะครับ ไม่รวมจอมอนิเตอร์นะครับ
    จอ เดี๋ยวไว้ไปซื้อที่นู้นคับ

อยากจะรู้่ว่าจะแพคยังไงให้ปลอดภัยดี ถ้้าใส่ในกระเป๋าเดินทาง แล้วมีเสื้อผ้าทับๆอยู่ จะพอกันการกระแทกได้ป่าวคับ แล้วถ้าเกิดกระแทกเวลายกขึ้ลง ถึงกับเสียเลยหรือป่าวคับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ไส่ลังโฟมธรรมดา อย่าให้มันโยกๆ ในกล่อง ถ้าซิ้งค์ใหญ่ๆ หนักๆ

ก็ถอดก่อน (ที่บอร์ดจะำัหัก) เช็คดูน๊อตทุกตัวอย่าให้หลวม

VGA ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ๆ ก็ถอดหุ้มกันกระแทก แยกต่างหาก ก็น่าจะพอมั้งครับ

ไส่ในกระเป๋าเสื้อผ้า ก็พอใด้ แต่เครื่องสแกนมันจะปล่อยให้ผ่านหรือ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เซง โว้ย พวกเครื่อง สแกนเนี่ย

กะว่าจะไปซื้อของถุกมาเล่นซะหน่อย

ได้ไม่ได้ ผมก็แบกมาแล้วอ่ะ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

เอาเครื่องคอมไปใช้เทศนอกต้องระวังเรื่องไฟฟ้าด้วยนะครับเพราะบางประเทศเขาใช้แรงดันไฟไม่เหมือนเรา

อ่อ ผมไปออสอ่ะครับ เคยเอาเครื่องใช้ไฟฟ้าจากไทยไป ใช้ได้ครับ
    เอ่อท่าน blademint แพคยังไงครับ แยกเป็นชิ้นๆ หรือว่าเอาไปทั้งเคสที่ประกอบสร็จแล้วอ่ะ
    แล้วผ่านเครื่องสแกนได้ยังไงครับ แบกขึ้นเครื่องเอง หรือโหลดใต้เครื่องครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ต้องโหลดครับอย่าถือขึ้นเครื่อง เค้าห้ามเอาเครื่องใช้ไฟฟ้าถือขึ้น

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

แต่น้าผม เคยเอา notebook มาอยุ่ ก็ไม่มีใคร จับนะ

(..อยากได้ ALIENWARE จัง..)

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

แยกเอาดีกว่าครับแน่นอนกว่า แล้วแพ็คแน่นๆๆๆ

ผมแพคทั้งเคสลงกล่องเคสเลยอ่ะครับ เข้าใต้เครื่องมาครับแล้วอย่าลืมขอป้ายติดว่าห้ามโยนด้วยนะครับ

ผ่านเครื่องแสกนได้สบายครับ Notebook ก็ผ่านแสกนมาได้ครับเอาเข้ามานั่งเล่นในเครื่องได้ด้วย

ผมมาญี่ปุ่นนะครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

Quote Originally Posted by -SaMmY- View Post
    ต้องโหลดครับอย่าถือขึ้นเครื่อง เค้าห้ามเอาเครื่องใช้ไฟฟ้าถือขึ้น

OverclockZone Member asphere's Avatar

ผมแยกส่วนออกมาอะครับแล้วแพคลงกล่อง 1 กล่องที่หุ้มกันกระแทกอย่างดี ความจริงผมไม่เอา case ไปด้วย เพราะผมว่าหนักเกิน แล้วไปถึงนูนค่อยซื้อ case มาใส่ เพราะราคาไม่เท่าไร ถ้ายังหา case ถูกใจไม่ได้ตอนนั้นผมก็ลอยบอร์ดใช้อยู่ช่วงหนึ่งเลย

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ห่ะ ไม่เคยเอาไปไหนไกลเลย นอกจากเอาขึ้นรถไฟกลับบ้าน แขนเกือบหลุด อิอิ.. ขำๆครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

โน๊ตบุ้ค กล้อง พวกนี้ไม่มีปัญหา
    แต่ถ้าเป็นอย่างอื่น ถ้าโชคร้ายเค้าจะให้ทิ้งเลยครับ
    แพคให้ดีโหลดลงใต้เครื่อง

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

แยกไปเหอะครับ ถ้าเอาไปแบบสำเร็จรูปนี่ๆหนักมากๆ ต้องโหลดลงใต้เครื่องเท่านั้น

ตอนผมกลับจากเมกาก็แยกชิ้นเอา เคสนี่หนักเอาเรื่องนะครับ ถ้าบิน international flight แล้ว overall load(ลงใต้เครื่อง) เกิน 32kg(มากหรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่สายการบิน) ถ้าหนักเกินเราโดนชาร์ตนะเพิ่มนะครับ ระวังให้ดีๆ ขั้นแรก $50 มั๊งถ้าจำไม่ผิด

ถ้าแยกแล้วเอาใส่กระเป๋าถือขึ้นเครื่อง เค้าห้ามเอากระเป๋าขึ้นเครื่องเกิน 3 ใบ แต่ถ้าถือไปสามใบก็ไม่เป็นไรครับ พอเราจะเข้าเครื่องก็จะเจอแอร์ จากนั้นทำหน้าเอ๋อๆแล้วทำท่าเดินเข้าเครื่องไป แล้วแอร์เค้าก็จะบอกเองว่า ให้เราเลือกกระเป๋าใบนึงโหลดลงล่างได้(จุดนี้เขาจะให้พนักงานเอาลงไปไว้ใต้เครื่อง โดยที่จะไม่เอาไปชั่งกิโล ถ้าโหลดรวมเกินเราก็จะไม่ต้องเสียตังครับ ^^[ผมเคยใช้ทริกนี้กับ domestic flight เขาให้แค่20kg ผมก็เลยไม่เสียตัง 55555555])

โอวว ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ

Bookmarks

Bookmarks