Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องทิศทางลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องทิศทางลม

1.Ball Bearing หมายถึง
    2.Dual Ball หมายถึง
    3.Sleeve หมายถึง
    คือผมไปอ่านสเปคของพัดลมเลยเกิดความสงสัยผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ถามเรื่องทางลม แต่ดันกลายเป็นเรื่องลูกปืนไปซะนี่
    Ball Bearing ใช้ลูกปืน ชั้นเดียว
    Dual Ball ก็สองชั้น
    Sleeve ไม่มีลูกปืน พังง่ายสุด

Comment

1.แบบลูกปืน
      2.ลูกปืนคู่
      3.????

ปล.ผมมั่ว

Comment

ขอโทดด้วยครับ ไปเห็นคำว่า Bearing เลยคิดว่าเป็นทิศทางลม

Comment

ไม่ใช่ทิศทางลมครับ

1.Ball bearing ลูกปืน
          2.Dual "----" ลูกปืน2ตัว วางเรียงกัน ตัวนึงอยู่หน้าอีกตัวอยู่หลัง ทำให้สมดุลและทนทานครับ
          3.Sleeve คือ บุช นั่นแหละครับ ใช้ไปนานๆมันจะสึก และ เริ่มสั่น พอสั่น ก็มีเสียง และ เสียง และ เสียง วืออออ และ ในที่สุด พัดลมก็ลาโลกครับ วิธีป้องกัน หยอดน้ำมันหรือจาระบีครับ แต่อยู่ได้นานพอสมควรครับ จนกว่าน้ำมันหล่อลื่นจะหมด
          ถ้าเล่นรถบังคับแล้วมีน้ำยาหยอดบุชมอเตอร์ อันนี้แจ่มเลยครับ

อันนี้อิงจากรถบังคับนะครับ คิดว่าหลักการรเดียวกัน ลูกปืน จะลื่นกว่า สึกช้ากว่า แต่ อย่าให้ขึ้นสนิม หรือ แห้ง ครับ อาการคือจะส่งเสียงอย่างกะเอาช้อนส้อมถูกะจานกระเบื้องแล้ว ยังทำให้ ร้อน และ อาจทำให้พลาสติกละลายได้ครับ น้ำมันที่จะหยอดก็ใช้เหมือนน้ำมันหยดบุชได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความรู้

Comment

Working...
            X