Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำเซอร์เวอร์เน็ตหอ ต้องทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำเซอร์เวอร์เน็ตหอ ต้องทำไงครับ

ใช้เน็ต 4 M คือว่าของเก่าเป็น Modem ต่อเข้าเร้าเตอร์
    แล้วต่อออกสวิตช์ 24 พอร์ตหน่ะครับแล้วลากสายแลนด์เข้าห้อง
    แล้วจำกัดความเร็วด้วย Qos ใน Tomato 1.07
    ตอนนี้มีเครื่อง PC ปกติใหม่ๆ 1 เครื่องครับ แต่ไม่รู้ทำเซอร์เวอร์ยังไง (ไม่มีความรู้อะไรเลย)

อยากให้เซอร์เวอร์สามารถจัดระบบได้ดังนี้
    1. จำกัดความเร็วในการโหลดบิทของแต่ละห้องให้โหลดได้มากสุดห้องละ 10 k
    2. เข้าหน้าเวปอื่นๆได้เร็วๆ
    3. ให้สปีดความเร็วของแต่ละห้องเท่ากับ 512 k ทุกห้อง
    4. ถ้าจำกัดอายุการใช้งาน อย่างเช่น ทำเป็น5 ชม หรือ1 วัน หรือ15 วัน 30 วัน หรือคล้ายๆการซื้อบัตรเติมเงินหน่ะครับ (ทำแบบ gen บัตรได้ด้วยก็จะดีครับ)
    5. ควรจะลงเซอร์เวอร์ด้วยวินโดว์และลง Program อะไรที่ใช้งานง่ายๆ เซ็ตง่ายๆ ที่สามารถเรียนรู้และโหลดจากเน็ตได้บ้างครับ ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำที
    6. เก็บ log ไฟล์ตาม พ.ร.บ.
    7. เวลาlogin ให้ติดพาสเวิร์ดครั้งแล้ว พอเข้าครั้งสองสาม Auto ได้เลยอ่ะครับ
    ถ้ายุ่งยาก ขอแค่ข้อ 1-3 ,5-7 ก็ได้ครับ
    ปล.จากคนงบน้อย แต่อยากเรียนรู้แล้วก้าวไกล
    Last edited by bermuda; 3 Apr 2009, 22:28:33.

ส่วนมากเน็ตหอเขาไม่จำกัดสิทธิ์อะไรมากมายนะครับ
    ส่วนมากที่จำกัดก็จะมีเรื่อง โหลดบิต เป็นส่วนใหญ่ สำหรับเรื่องล็อกอินพาสเวิดก็ไปตั้งค่าเซอร์วิสในวินโด้เซิฟเวอร์ครับ
    ลองซื้อหนังสือเกี่ยวกับการใช้ windows server 2003 มาศึกษาดูน่าจะเข้าใจกว่านะครับ ถ้าพูดไปกลัวมันจะยาวอะ
    บางเซอร์วิสผมก็หลงๆลืมๆ ว่าใช้อย่างไร เพราะว่า windows server 2003 มันมีเซอร์วิสเยอะแยะมากมาย
    ลองหาหนังสือมาอ่านดูนะครับ

Comment

Working...
    X