overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 81

Thread: EF 50mm f/1.8 II เป็นเลส์ใช้สำหรับงานใดครับ

OverclockZone Member momokiko's Avatar

Default EF 50mm f/1.8 II เป็นเลส์ใช้สำหรับงานใดครับ

EF 50mm f/1.8 II

ที่หาๆ ใน google มันคือ เลนส์ Fix ไว้ถ่าย Portrait ใช่ปะครับ
    สมมติว่ามีตัวนี้กับ Kit 18-55 เลนส์ตัวนี้เราจะใช้ตอนถ่ายคนแบบเน้นที่คนอย่างเดียว หรือไม่ก็เน้นสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ใช่ไหมครับ
    แล้วพอจะถ่ายคน+ วิว ก็เปลี่ยนเป็น kit ใช่ไหมครับ

-EF 50mm f/1.8 II มันถ่ายได้แบบหน้าชัดหลังเบลอ เลยไหมครับ

ป.ล. มือใหม่กำลังเก็บเร่งศึกษา เก็บ LV. แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

ที่หาๆ ใน google มันคือ เลนส์ Fix ไว้ถ่าย Portrait ใช่ปะครับ - ถูกครับ
    EF 50mm f/1.8 II มันถ่ายได้แบบหน้าชัดหลังเบลอ เลยไหมครับ - ขึ้นอยู่กับการปรับโฟกัส และ F-Stop ของเราครับ

ตัวนี้คุ้มค่ามากครับ ราคาไม่แพงมาก คุณภาพที่ได้ก็ใกล้เคียงกับ EF 50mm f/1.4 USM ครับ

คือพูดง่ายๆ รูรับแสงของกล้องยิ่งมาก ฉากหลังยิ่งเบลอครับ (ค่า f น้อย หมายถึง รูยิ่งเปิดกว้างครับ)
    มีอีกตัวที่น่าเล่นก็คือ 85 f/1.8 ครับ ตัวนี้จะเน้นถ่าย Portrait กับบรรยากาศรอบๆ แพงขึ้นมาพอสมควร

แต่ถ้าเน้นหน้าคน 50 f/1.8 ก็พอแล้วครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เอาเน้นๆแล้วกัน 50/1.8 เชื่อขนมกินได้เรื่องคุณภาพซึ้งสวนทางกับรูปร่างกระป๋องก๊องเก้งของมัน

เอามาถ่ายภาพบุคคลก็ได้ครับ แต่จะติดบวมๆหน่อยๆถ้าเน้นๆน๊ะ
    ส่วนหลังเบลอไม่เบลอนั้น ต้องลองศึกษาเรื่อง DOFควบคู่ไปด้วย จริงอยู่รูรับแสงกว้างๆจะทำให้หลังละลายได้
    แต่! ต้องคุมระยะชัดให้ได้ด้วย ที่ F1.8 จะคุมเรืื่องชัดลึกได้ยาก(มากๆ) ประมาณถ้าถ่ายคน ตาชัดดีเลยไปหน่อยไม่ทันถึงหูเบลอแล้ว พอเข้าใจมั๊ยครับ

หลังจะละลายได้ต้องประกอบด้วย ทางยาวเลนส์ +รูรับแสง+ ระยะห่ างจากคนถ่ายถึงแบบ+ระยะแบบกับแบล๊คกราวด์ ลองประยุกต์ใช้ดูครับ

ส่วน 50/1.8 มีใว้ดีครับ

ปล.ผิดพลาดประการไดขออภัยด้วยครับ ผมรู้แค่นี้จริงๆ

OverclockZone Member 12monkeys's Avatar

เอาข้อเสียไหมครับ
    โฟกัสหลุดบ่อย ช้าไม่ทันใจ
    แสงน้อยโฟกัสไม่เข้า
    เวลาที่โฟกัสเข้าแล้ว บางทีจะหลุดเป็นบางภาพ
    บอบบาง สำหรับบางคน

ข้อดี คือ ถูก ภาพที่ได้ ดีมาก แต่ถ้าให้ดี 50f1.4 ไปเลยดีกว่า เพราะผมก็ มีหมดแล้ว 50f1.8 50f1.4 85f1.8 สำหรับ 50f1.8 ผมซื้อมา 3 ครั้งอ่ะ แล้วก็ขายไปทั้ง 3 ครังเพราะทำใจไม่ได้ กับการโฟกัส บางทีตอนแสงน้อย วืดวาด จน คนที่เป็นแบบเขินอ่ะ ผมเลยตัดสินใจ 50f1.4 85f1.8 ดีกว่าครับ

ควรเอาไปตัดสินใจและคิดก่อน เชื่อนะครับ เพราะความพอใจของเราไม่เท่ากัน

คุณภาพคับราคาครับ 3200-3500 เองครับ นับว่าเป็นเลนส์ที่ถูกมากๆ ตัวนึง เพราะถ้าเป็น

50 f1.4 หรือ 85 f1.8 ราคาพุ่งไป 13k-16k เลยครับ

OverclockZone Member momokiko's Avatar

ขอบคุณครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ใช้สำหรับงานที่เราอยากจะใช้ครับ

10 ก็ Portrait ได้

600 ก็ Portrait ได้

อยู่ที่ชอบช่วงไหนก็ซื้อช่วงนั้น นั่นแหล่ะ!!!

ซื้อมาแล้ว ชอบ แล้วได้ใช้ ยังไงก็ดีทั้งนั้นแหล่ะ

อย่าไปเชื่อคนพร่ามมาก บอกถ่ายคนต้อง Fixed 50

ฟันธงว่า ไม่จริง!!

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

มันคือ เลนส์คุณภาพเกินราคา

แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเสนส์ตัวนี้ หนอนขึ้นราคาหรือป่าวนะ...

OverclockZone Member "ToUrIsM..CRU"'s Avatar

Quote Originally Posted by vsjmu View Post
    มันคือ เลนส์คุณภาพเกินราคา

แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเสนส์ตัวนี้ หนอนขึ้นราคาหรือป่าวนะ...
    ขึ้นเรียบร้อยครับ

ตอนนี้ 3,900 บาทที่ FF

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Sample 50 มม.

เลนน์ไหนก็ถ่ายได้ครับ แต่ถ่ายได้ดีหรือป่าว อยุ่ที่คนรู้จักใช้เลนน์และสภานการณ์นั้นครับ Fix 50/ 85 / 200 ก็ถ่ายได้เทพ อยู่ที่คนถ่ายครับทุกอย่าง คุคุคุค
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 4 Apr 2009 at 16:22:10.

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ใช้สำหรับงานที่เราอยากจะใช้ครับ

10 ก็ Portrait ได้

600 ก็ Portrait ได้

อยู่ที่ชอบช่วงไหนก็ซื้อช่วงนั้น นั่นแหล่ะ!!!

ซื้อมาแล้ว ชอบ แล้วได้ใช้ ยังไงก็ดีทั้งนั้นแหล่ะ

อย่าไปเชื่อคนพร่ามมาก บอกถ่ายคนต้อง Fixed 50

ฟันธงว่า ไม่จริง!!

อยู่ที่ค่า F ของเลนส์ แล้วก็อยู่ที่เราอยากให้ภาพมาเป็นแบบไหนมากกว่าครับ แต่เลนส์ fix ภาพมันจะคมกว่านะ เพราะมันเลนส์ชิ้นเดียวครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    อยู่ที่ค่า F ของเลนส์ แล้วก็อยู่ที่เราอยากให้ภาพมาเป็นแบบไหนมากกว่าครับ แต่เลนส์ fix ภาพมันจะคมกว่านะ เพราะมันเลนส์ชิ้นเดียวครับ

ใช่แล้วครับ เข้าใจได้ตรงกัน ผมจึงไม่แปลกใจ ที่คนส่วนใหญ่ รวมทั้งผมด้วยใช้ ถ่าย Portrait ด้วยเลนน์ Fix ความคมนั้นบอกตรง ๆ ครับ คมจริง เลนน์ที่ช่างภาพนิยมใช้กัน คือ 50 และ 85 (2 ตัวนี้ถือว่าเป็นตัวทีใช้กันประจำ) แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว จะใช้ 17-40 L อีก 1 ตัวถ้ามีแบบมากกว่า 1 คน หรือ 10-20 สำหรับถ่ายแบบหลาย ๆคนรวมกันเพื่อเก็บฉากหน้าได้หมด

Sample 10-20 เพื่อเก็บหลาย ๆ คนโดยไม่เน้นรายละเอียดทีลึก แต่เก็บงานได้หมด ครับ (ภาพนี้เสียอารมตรง ไอ้คนเสื้อข้าง ๆ ที่เป็น ออร์กาไนท์มันไม่ยอมหลบครับ...ช่างภาพบ่นกันระนาว)

ถ้าจะให้เรียงลำดับเลนน์ที่เหมาะกับการถ่าย Protrait แล้วล่ะก็ผมจะเรียงตามนี้พร้อมเหตุผล

อันดับแรก : เลน์ฟิก อันนี้ไม่ต้อสืบครับ ด้วยความคม และ ความระเอียดในการเก็บภาพนั้นทำได้สูง เนื่องจากเป็นระยะที่ฟิกตายตัวอยุ่แล้ว ขึ้นอยู่กับการควบคุม F และ สปีชชัตเตอรื
    อันดับที่สอง : เลนน์เทเล แน่นอนครับ ว่าถ้าผมอยากจะเน้น ภาพแบบเต็ม ๆ ตูม ๆ เฉพาะจุด การใช้เทเล ทำให้แก้ปํญหาเรื่องฉากหลังไปได้เนื่อจากฉากจะบีบเข้าหาแบบทำให้ฉากไม่รกและได้แบบเต็ม ๆ
    อันดับที่สาม : เลนน์ไวด์ (ผมชอบนะ) เป็นเลนน์มุมกว้างที่สำหรับเก็บงาน แต่การใช้ไวด์ถ่ายพรอตเทรดผมถือว่าเป็นพรอตเทรดที่สมบูรร์ของภาพนะในความคิดผมเนื่องจาก ภาพที่ได้จากไวด์เราสามารถเล่าเรื่องราว และจับแบบเล่นกับฉากได้ แต่สิ่งควบคุมยากนั่นคือ ฉากที่ถูกถีบออกไปไกลจนฉากหลังหาย ยิ่งถ้าเป็นฉากที่มีคนและ อะไรเยอะไปหมดทำให้ดูไม่น่ามอง ดั้งนั้นการถ่ายไวด์ที่เหมาะสมกับ Protrait แน่นนอน คงต้องทำการจัดฉาก และพรอตไม่ให้มีการรบกวน เช่นถ่ายกับวิวทะเล
    อันดับที่สี่ : ฟิชอาย (ไวด์โครต ๆ ) อันนนี้สำหรับคนชอบอะไรเพี้ยน ๆ หัวโตตัวเล็กอะไรทำนองนี้
    อันดับที่ห้า : เลนน์มาโคร น้อยคนครับที่จะเอาเลนน์มาโคร มาถ่ายพรอตเทรด ด้วยเหตุผลของ การจับโฟกัสที่ค่อนข้างช้า จนแบบเขางอนเดินหนี

อันนี้เป็นอันดับที่ผมใช้งานจากเลนน์แล้วรู้สึกกับมันนะครับ คิดว่าคงเอาไป ประยุกต์ใช้ได้นะครับ

ผมไม่เก่งอะไรหรอกแต่ เล่าจากประสบการณ์ นี่เป็นเพียงความคิดเห็นหนึ่งจากการถ่ายงานครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 4 Apr 2009 at 16:30:40.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ Rep ที่ผมออกความคิดเห็นหรอครับ?

ช่วยอธิบายหน่อยสิ

ผมถ่ายภาพไม่เป็น ยังไงช่วยชี้แจงด้วยครับ

อย่าหาว่าผมถอนหงอกเคนแก่ลยนะครับ ก่อนที่ ชาวบ้านชาวช่องจะเข้าใจอะไรผิดๆ

ึ่กับค่านิยม ห่วยๆ (พูดจากใจจริง เพราะส่วนใหญ่ ก็เป็นงั้นกันไปหมด)

และก็ พยามอย่าเอาอะไรที่ไม่ค่อยเข้าใจมาปล่อยๆกัน คนเขาจะเข้าใจผิด พร้อมที่จะรับผิดชอบมั้ย

รวมถึง Mod และ ทุกคน ต้องมานั่งดูแล Content ในบอร์ด จะพลอย ซวยไปตามๆกันนะจ๊ะ!!!

และผมคงไม่ต้องพูดซ้ำนะว่า ชอบช่วงไหน ก็ ใช้อันนั้น DOF ตัวไหนได้เท่าไหร่ พอใจหรือเปล่า ไม่พอใจก็ต้องหา ช่วงนั้นๆ ตัดสินใจเอง! (การหาข้อมูล เองดีแล้วล่ะครับ แต่ก็ต้องมา + กับ ส่งที่เราจะทำ ที่ชอบ ที่ต้องการจะให้เป็น)

คนนี้หน้าบาน อยากทำให้แคบลง โดยอาศัย Distrotion จากเลนส์ ช่วง เทเล ซักหน่อย จะได้ บีบลงมา อยากใช้ซัก 200 ก็ต้องซื้อ อะไร ขอบแดงๆ ทองๆ 70-200 อะไรนั่นน่ะ! หรือจะเอา Macro 190 ทัดๆ เทียมๆ ช่างน้ำหนักใจ ถ้าชอบถ่ายมาโครไปด้วย

ชอบถ่ายแบบไปด้วย และชอบช่วงซัก 200 ก็ใช้ตัวนี้ไง?? ถ้าน้ำหนักใจของตัวเองมันหนักไม่พอ ก็ไม่ต้องซื้อสิ จริงมั้ย!?

แถวบ้านผมเรียกว่า จวนจะคิดเองไม่เป็น

อยากเขียนสีน้ำ แต่โดนบังคับให้ไปซื้อพู่กัน ทั้งๆที่ ภาพที่เราต้องการ อาจจะเป็นการใช้ไม้ม็อพ ถูพื้นวาดภาพ

(ผมคิดว่า ผมเปรียบเทียบ เห็นภาพ ชัดเจนดีนะครับ)

แล้วพวกที่ว่า ตนถ่ายเป็นอาชีพ แต่ถว่า คุมกล้องไม่ได้ ถ่ายขาวให้ขาวไม่ได้ ถ่ายดำให้ทำไม่ได้ ถ่ายห้องโถงงาน แบบติด อมเขียวๆ เหลืองๆ เส้นขอบฟ้าเอียงๆ จัดไฟให้เป็นมิติไม่เป็น จับจุด Basic พื้นฐานพวกนี้ไม่ได้ แล้วมาเรียกว่า เนี่ยเป็นแนวของตัวเอง กรูอาร์ท กรูเจ๋ง กรูเมพฯ!!

ผมว่า ช่วยกลับไปพิจารณาตัวเองดีกว่าครับ เพราะสิ่งที่ท่านทำนั้น มันไม่ได้มีความสุขหรอก ท่านแค่ต้องการ เท่ห์!!!

และ เหล่าช่างภาพอาชีพเก๊ๆเหล่านี้ ก็มักจะพลอยทำให้คนอื่นๆ เข้าใจอะไรผิดๆ เสมอๆ (เพราะตนเองไม่ได้ศึกษาอะไรเลย บางคนแย่หน่อย ไซโคจน คนอื่นคิดเองไม่เป็น)

ขออภัย หากข้อความมันไปเสียดสีใคร แต่ก่อนที่จะเข้าใจอะไรผิดๆกันไปเนี่ย ผมว่า เราทำอะไรด้วยความเป็นเหตุเป็นผลดีกว่ามั้ย

ดีกว่าการทำ อะไรด้วยความเคยชิน / ลอกเลียนแบบความสำเร็จของตัวเอง / หรือ ทำไปเพื่อเท่ห์ๆ น่ะ!!!

ภาพก็มีหลายแบบ มีตั้งแต่ ถ่ายไม่คิดอะไรมาก เสแสร้ง = 0 เจอไรก็กดๆ ก็เป็น Snap ไป จน ไปถึง นานาจิตตังที่คนเราเพ้อเจ้อกัน

จนสามารถแบ่งหมวด แบ่งปรถเภท กันไปได้ (ซึ่งก็มีเยอะ แต่ก็ไม่เยอะเกินไปจนศึกษาไม่ได้ หากถว่า ท่านได้ศึกษามันหรือไม่?)

สิ่งพวกนี้ ช่างภาพอาชีพ ควรจะศึกษานะครับ

ส่วนไอ้ Process อะไร ยังไงนั่น ก็เรื่องของพ่อคุณเถอะครับ หลายคนก็ปิดกั้น บอกว่า ใช้ Photoshop เลิกคบกัน จนไปถึง นิสัยเสีย

ไม่ยอมวัดแสงให้ดี มาถึงก็ PS อย่างเดียว

ก็ถมเถกันไป

แต่สุดท้าย คนเขาก็ดูที่ ผลลัพธ์อยู่ดี!!

เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับผม

Perspective http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=30390

Aperture http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=3035

DOF http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=18872

Shutter Speed http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=12234

หมดนี่ก็ ศึกษาเพิ่มเติมกันเอาเองด้วย ไม่ใช่รอแต่คนเอาข้อมูลมาป้อน ข้อมูลเต็ม Internet แล้วคร๊าบพี่น้อง

ปล.ผมไม่ได้ถ่ายภาพเก่งเทพฯอะไร ก็แค่ 1 ความคิดเห็น ที่อาจจะมีคนเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แมร่งแย่ ถ่ายคนใช้ Macro 105 / 2.8 ถ่าย ไม่ได้ใช้ Fixed 50 ถ่าย

อย่างงี้ ท่าทางภาพนี้ผมจะได้ 0 จาก 10 แล้วล่ะ

เสรือกไม่เชื่อครู ไม่ได้ใช้ Fixed 50

ไม่ยอมเอา Distrotion ที่ตรงกับตามองมาใช้ ห้วยห่วย

ฉากหลัง ก็ดึงมามากไปหน่อยมั้ง 105 เนี่ย ฉากหลัง ดึงมามากไปหน่อย

---------------------------------------------------------

แต่พอดี ผมใช้อุปกรณ์ตอบสนองความชอบกับความคิดสร้างสรรค์ของตัวเองน่ะ ไม่ได้ เอาค่านิมยมผิดๆ ไปใช้ มันดีกว่าการเดินทางตามค่านิยมผิดๆอยู่แล้วล่ะ ไอ้การตัดสินใจ

เลือกสิ่งที่ตนชอบเนี่ย!!

หรือ ผมพูดผิด?

Last edited by NICKKIEZ; 4 Apr 2009 at 17:40:39. Reason: เพิ่มประโยคหลัง + รูปภาพจ้า

^
    ^
    ^
    ผิด ผิดเต็มๆ เลย

ทำไมไม่ถ่ายสาวๆ กลางทุ่งดอกไม้ ไปถ่ายผู้ชายทำไม - -"
    ถ่ายสาวๆ แล้วสดชื่นกว่าเยอะ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

อย่าลืมเรื่องตัวคูณของกล้องด้วยละครับ นิดนึง

50 mm. เป็นเลนส์ ที่ให้มุมมองที่สบายตา ให้ เพอร์สเปกทีฟ ที่เที่ยงตรง

การใช้งาน ถ่ายได้เกือบทุกอย่างละครับ บุคคล อาหาร แคนดิด สถาปัตยกรรม

ส่วนตัวชอบใช้ แคนดิด ทึ่สุดครับ

ดุจัง *-*

ผมจะบอกว่า มันอยู่ที่ค่า F ด้วยหนะ แล้วก็ Focus Length ของ กล้องด้วย แต่ส่วนมากจะใช้ 50mm f1.8 เพราะมันไม่แพง แต่ความคุ้มค่าที่ได้มันมากกว่าราคาครับ แต่ก็ไม่จำเป็นว่าไม่มีเลนส์ตัวนี้จะถ่ายพอร์ทเทรทไม่ได้ ไม่ใช่ครับ อย่างที่ผมบอกไป ว่าเราอยากได้ภาพแบบไหนมากกว่า ..

ไหนบอกถ่ายไม่เป็นแต่รู้เรื่องการถ่ายภาพเยอะขนาดนี้ ผมไม่ได้ชวนทะเลาะนะ แต่การพูดของคุณมันเหมือนชวนทะเลาะ มีบุพการี เข้ามาเกี่ยวด้วยอีก

นี่บอร์ดสาธารณะนะครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

พ่อคู๊ณณ = อุทาน
    พ่อคุณ = ด่า

ไม่เหมือนกันครับ ใจร่มๆ ไม่มีใครจุดไฟนะ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

มาเก็บเกี่ยวข้อมูลและความรู้ครับ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks