Announcement

Collapse
No announcement yet.

SPEC แบบนี้ควรใช้ UPS ตัวไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SPEC แบบนี้ควรใช้ UPS ตัวไหนดี

VGA : HIS 4850 IceQ4 Turbo 512MB
    HDD กับ DVD-RW อย่างละ 1
    CPU : E4500 (อนาคตอันใกล้จะเปลี่ยนเป็น i7 32nm รออยู่)
    RAM : 2 GB 2 ตัว KINGTON
    PSU : Raidmax RX-530ss (530W)
    พัดลมเคส Cooler Master 90CFM 4 ตัว

Monitor : FLT จอตู้ปลา LG 17"
    ลำโพงคอม ตัวละพันธรรมดาทั่วไป
    คีย์บอด,เมาส์

UPS ตัวนี้อยู่ไหมคับ APC BR800I (แพงโคด)
    http://www.apc.com/resource/include/...I&tab=features
    Last edited by blazht; 6 Apr 2009, 10:56:59.

อีนี่แมก

Comment

ไฟประมาณ 650VA น่าจะพอนะ

Comment

Originally posted by ผู้จัดการหญ่ายย.. View Post
        อีนี่แมก
        โยม

คุณเจ้าของกระทู้เขาหมายถึง Uninterruptible Power Supply (UPS) หรือเครื่องสำรองไฟฟ้า หาใช่ Power Supply Unit (PSU) หรือหม้อแปลงไม่ โปรดกลับไปทบทวนความคิดเห็นมาใหม่อีกครั้งโดยพลันมิชักช้า

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
          โยม

คุณเจ้าของกระทู้เขาหมายถึง Uninterruptible Power Supply (UPS) หรือเครื่องสำรองไฟฟ้า หาใช่ Power Supply Unit (PSU) หรือหม้อแปลงไม่ โปรดกลับไปทบทวนความคิดเห็นมาใหม่อีกครั้งโดยพลันมิชักช้า
          เอาซะละเอียดเลย

ตอบ จขกท นะ รุ่นอะไรก็ได้ครับ APC ก็ดี Leonic ก็ประหยัด เอา 300W+ ครับ ส่วน VA ก็ดูความจำเป็นว่าต้องการสำรองนานมากมั้ย ถ้ามากก็เอา VA มา ถ้าน้อย ก็เอา VA น้อย แต่เอา VA มากๆ ไว้ก็ดีครับ ^^

Comment

ของผม APC รุ่น 500VA สเป็กเครื่องผมก็เหมือนซิก แต่ PSU เป็น Toughpower 850w

ยังไม่ได้ลองว่าชุดนี้สำรองได้กี่นาที แต่เอา SocketA รุ่นเก่าๆมาลองแล้วได้ประมาน 15 นาทีถึงหมด

Comment

500 VA เราดูยังไงคับ ผมปกติ PSU ไฟประมาณ 450 แทบไม่พอจ่ายเวลา OC

Comment

แนะนำ LEONICS รุ่น ACURA 525 VA อยู่ครับ ได้ประมาณ 15 นาที ผมใช้มา 6 ปีแล้ว เปลี่ยน batt เอง 1 หน ตอนครบ 5 ปี แต่ราคาเกือบๆ 3000 ตอนนั้นผมซื้อ 3500 เมื่อปีที่แล้ว ซื้ออีกเครื่องได้ราคา 2800 วันนี้ไป pantip ที่ IT City เห็นแว่บๆ ที่ 2999
                มีประกันแบบ on-site จำไม่ได้ว่ากี่ปี 1 หรือ 2 หรือ 3 ปี เพราะไม่เคยใช้

APC ก็ ok ครับ ส่วนยี่ห้อ อื่นไม่เคยใช้

Comment

ใช้ไฟไม่ต่ำกว่า 500 W ต้องเป็น 1000VA มั้ยคับ หรือผมคำนวณผิด 525VA ก็พอแล้ว

Comment

APC แหลม่ อิอิ RS ก็แพงจนไม่กล้าซื้อ BE ละกัน 160 จูน ถือว่าคุ้มค่า 1850.- อุอุ

Comment

va มากแต่ watt น้อยจะกินไฟนะคับ VA มันคือการโฆษณาของบริษัทผู้ผลิต คนไม่รู้นึกว่า VA เยอะๆจะดี หารู้ไม่ค่าไฟบาน
                      พวก 1000VA 400watt แปลว่า ไฟ 1000watt จะจ่ายใช้งานได้แค่ 400 อีก 600 เสียไปฟรีๆ ( power factor 0.4 )

UPS แพงๆของดีๆ 500va จ่ายได้ 400watt คับ เสียแค่ 100 ( power factor 0.8 )

ถ้าไม่อยากเสียค่าไฟบาน เลือกตัวที่ power factor เยอะๆ

Comment

ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยคับ จริงๆผมให้มีกะทู้สอนเลือกซื้อ UPS สักกะทู้น่ะคับ

Comment

ผมใส่ไป 800VA..

มีวันนึงไฟดันดับตอนเทส 3DMark06 พอดี.. ดีนะใส่ ups ไว้ ใส่กะ เราเตอร์ + ฮัพไว้ด้วย ไม่ดับมาเกือบปีละ... (หอผมไฟตกบ่อยด้วยดิ)

Comment

หารุ่นยากมาก อยากได้ที่ 600w แต่ส่วนใหญ่ปาเข้าไป 1000 VA แสดงว่ากินไฟเยอะ หายากๆ

Comment

หาข้อมูลเจอรุ่นนี้คับ ขอคำแนะนำนะคับ

Comment

Working...
                              X