Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5K กับ V.DROP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P5K กับ V.DROP

ใช้อยู่ไฟดรอปมากอย่างน่าใจหายเวลา Full Load ไม่ทราบว่า GIGABYTE EP45-UD3R
    ใครใช้อยู่ เวลา Full Load...Core Voltage ดรอปมากไหมครับกะเล็งว่าจะเปลี่ยนค่ายไปเล่นอยู่

ใช้อยู่ครับ 1.680 เหลือ 1.656 หุหุ...

Comment

คุณ One ระบายความร้อนด้วยอะไรครับ...คิดว่าไม่ใช่ซิ๊งค์ลมแน่ๆใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by khunnooi View Post
        คุณ One ระบายความร้อนด้วยอะไรครับ...คิดว่าไม่ใช่ซิ๊งค์ลมแน่ๆใช่ไหมครับ

ซิ้งลมครับ เย็นกว่าซิ้งเดิมแค่ 2-3 องศา

Comment

ผมใช้ V.8 อัดไฟแค่ 1.5 กว่าๆ Idle...65 Full Load...85 แล้วครับเว้าตรงๆเลยครับขอลอกสูตรหน่อย...แฮ่ๆๆๆ
          ไม่โลภมากขอแค่ 4.5 Ghz 500*9 ก็พอแล้ว

Comment

500x9 เพิ่มแค่ไฟซีพียูกับไฟแรมเท่านั้นครับ อย่างอื่นก็ Auto หมด แรม 1:1 ไฟซีพียูก็ 1.5000
            ไฟแรมขึ้นอยู่กับแรมที่ใช้ ไม่มีสูตรครับ

หรือตามนี้บัส 540 ลองดูล่ะกัน ผมไม่มีสูตรครับ สูตรของผมคือมั่วๆเอาครับ อิอิ..

หรือจะเอาแบบนี้ก็จัดเลยครับ เพิ่มไฟมากบูตไม่ติดนะ
            Last edited by one; 4 Apr 2009, 18:57:35.

Comment

แรงขิงๆ
              มาคอยลอก ^^

Comment

อ่อ....สูตรของผมก็คือ ขยันเข้ามาศึกษากระทู้บ่อยๆ ลองทำดูด้วยตัวเอง เพิ่มไฟลดไฟ รีสตาร์ท เทส
                อีกอย่างนะครับ อย่าไปกลัวมันพัง อย่าไปสนใจความร้อน ตั้งใจไว้ที่เท่าไรต้องทำไห้ได้อย่างที่ตั้งใจไว้
                ไม่ท้อ วันนี้ไม่ได้ วันหน้าก็เอาใหม่ สูตรผมก็มีเท่านี้แหละ ผม OC รีสตาร์เครื่องเป็น 100 ครั้งครับกว่าจะได้
                หุหุ...ไม่ได้โม้มมมมมมมมม บอร์ดไม่เทพครับต้องทำใจ ถ้าบอร์ดเทพรีสตาร์ททีเดียวก็ได้แล้ว สมมุติว่าผมขับ CIVIC
                ไปแข่งกับ เฟอร์รารี่ ผลที่ออกมา ผมสามารถไล่จอท้ายเฟอร์รารี่ได้อย่างติดๆ ถึงจะไม่ชนะ แต่คิดดูว่าใครเทพกว่ากันครับ หุหุ...
                Last edited by one; 4 Apr 2009, 19:26:43.

Comment

รับทราบครับผม...บอร์ดที่ใช้ไม่เทพต้องทำใจตอนนี้ก็รี-สตาร์ทเกือบร้อยเหมือนกันครับ
                  เห็นคุณพูดอย่างนี้ไม่เปลี่ยนล่ะครับบอร์ด...เจอกันหน่อย...บัก P5K

Comment

ขอบคุณครับ civicคุณหนึ่งมาถึงจนได้ 500*9 เทส 32 M 2 หัวแบบ Real Time และ 3D Mark
                    ผลกราฟฟิคไม่ต้องสนใจน่ะครับเพราะ VGA ผมกากๆครับแต่ผล CPU ตอนไม่ oc ได้ 3000
                    ตอนนี้ปาไป 4000 กว่าถือว่าคุ้มค่าครับเดี๋ยวใช้ไปสักพักจะดันไป 4.7 Ghz แน่นอนรอก่อนน่ะ 555555
                    Last edited by khunnooi; 5 Apr 2009, 00:47:25.

Comment

ใช้ Gigabyte P35 DFI P45 ไฟดรูป หมดทุกตัว ตอนนี้ใช้ อัสซุส ปรากฏว่า พอมีโหลด พี่แกเพิ่มไฟให้ซะงั้น แจ่มจริง อิๆ

Comment

น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ เจ้านี้เวลาที่รับโหลดมากขึ้น ก็จะเพิ่มไฟเข้าให้ สังเกตมาตั้งแต่ P5K (เคยใช้อยู่สักพักครับ) ก็เป็นครับ

ลองไปเมื่อเช้าๆนี้ครับเพราะสงสัยเหมือนกัน ผลที่ได้ก็ เป็นอย่างที่คิดไว้ครับ

ลองดูช่วงเวลาที่ไฟมันเพิ่มนะครับ ลองเปรียบเทียบกันกับอุณหภูมิที่เพิ่ม ก็หมายถึงช่วงที่ 100% นั่นแหล่ะครับ

(คุณภาพการจ่ายไฟ 12V ห่วยหน่อยนะครับ พอดีลองกับ PSU Delux ตัวเล็กๆที่ใส่ในเคสแบบ mini วูบวาบดีจริงๆ)

ไฟในไบออส 1.55 ครับ ปกติที่ไม่ได้โหลดอะไรมันจ่ายให้ประมาณ 1.5 นิดๆ มี Vdrop เล็กน้อยครับ ถือว่าไม่มาก พอช่วงรับโหลดสูงๆก็เรียกมาได้ 1.55 ปกติครับ ทำได้ตามสเปกพอดี แถมแอบมีเกินมานิดๆ....
                        แต่ในช่วงเดียวกัน บ่งบอกถึงคุณภาพ psu ได้จริงๆครับ..... เล่นนานๆมีแนวโน้มที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อันตรายกับอุปกรณ์จริงๆ
                        Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 00:11:24.

Comment

Originally posted by khunnooi View Post
                          ขอบคุณครับ civicคุณหนึ่งมาถึงจนได้ 500*9 เทส 32 M 2 หัวแบบ Real Time และ 3D Mark
                          ผลกราฟฟิคไม่ต้องสนใจน่ะครับเพราะ VGA ผมกากๆครับแต่ผล CPU ตอนไม่ oc ได้ 3000
                          ตอนนี้ปาไป 4000 กว่าถือว่าคุ้มค่าครับเดี๋ยวใช้ไปสักพักจะดันไป 4.7 Ghz แน่นอนรอก่อนน่ะ 555555
                          แจ่มเลยครับ ไม่เห็นต้องใช้สูตรผมเลย ท่านก็ทำได้ ยินดีด้วยครับ

Comment

thanks....

Comment

Working...
                            X