overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: อยากทราบวิธีการต่อคาราโอเกะใช้ notebook ต่อโฮมเธียเตอร์(รองรับkaraoke)ครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบวิธีการต่อคาราโอเกะใช้ notebook ต่อโฮมเธียเตอร์(รองรับkaraoke)ครับ

ผมใช้อุปกรณ์ดังนี้ครับ

1. lcd tv sony 52w450a
    2.ชุดโฮม sony DAV-DZ870KW
    3.note book acer aspire 4520

ผม ต่อโดยใช้สาย vga จาก notebook ไปที่ tv แล้วต่อเสียงผ่านตัว mini jack to 2RCA ผ่านสาย แดง ขาว ไปที่ชุดเครื่องเสียง ซึ่งภาพ และเสียงก็ออกดีไม่มีปัญหา แต่พอลองเสียบไมโครโฟนที่เครื่องเสียง มันกลับไม่มีเสียงครับ ทั้งๆที่ปกติตอนเปิดเพลงคาราโอเกะผ่านแผ่นดีวีดี กับเครื่องเล่นโดยตรงแล้วสามารถร้องได้

โดยหลังจากทดลองดูพบว่า กรณีเล่นเพลงจากแผ่นซีดีนั้น ต้องเลือกโหมดชุดโฮมเป็น dvd ซึ่งมันจะรองรับเสียงออกลำโพงของไมค์(รองรับระบบคาราโอเกะ) แต่ถ้าผมเลือกโหมดเป็น sat/cable ซึ่งจะทำให้ลำโพงเล่นเสียงจากสัญญาณที่มาต่อเข้าช่องนี้ ซึ่งผมได้เอาตัว mini jack to 2RCA ต่อผ่านจาก note book เข้าชุดโฮมจากช่องนี้ มันจะไม่รองรับระบบคาราโอเกะครับ ทำให้ออกแต่เสียงเพลง แต่เสียงไมค์ไม่ออก ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขอะไรมั้ยครับ

จากการค้นคว้าดู จาก link นี้
    http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=7323.0
    http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=7257.25
    ผมเอาว่าน่าจะมีวิธีแก้สองแบบ

1.ต่อไมค์เข้าทางช่องเสียบของ notebook แทน
    -ตรง นี้อยากขอคำแนะนำว่าเสียงที่ออกมานี่คุณภาพระดับไหนครับ คือผมไม่ได้เน้นเสียงสุดยอดหรอกครับ เพราะใช้ร้องกันเองในบ้าน หรือรองรับญาติ ถ้าเป็นไปได้อยากได้รูเสียบไมค์สองรูด้วยครับ ไม่แน่ใจว่ามีตัวต่อขายมั้ย ถ้าวิธีนี้โอเค รบกวนช่วยแนะนำแหล่งซื้อไมคืที่เสียบกับ notebook ได้ราคากำลังดีด้วยครับ แล้วจำเป็นมั้ยต้องเป็น usb ไมค์ ราคาต่างกันมากมั้ยครับ(คือผมกำลังลองลง linux ให้ ps3 อยู่ว่าจะลองหาโปรแกรมคาราโอเกะมาลง ถ้า work อาจลองต่อไมค์ผ่านช่อง usb ของ ps3 ครับ)

2.ซื้อพวก ปรีแอมป์(มีเอฟเฟค) หรือ มิกเซอร์ (มีเอฟเฟค) มาต่อ
    อยาก ทราบแหล่งหาซื้อที่เสียงใช้ได้ ราคาไม่เกินพันบาท บวกลบได้ตามเหมาะสมครับ เพราะผมต้องการไว้ใช้ร้องเล่น กับเพื่อน และญาติเท่านั้นครับ ขแแบบมีช่องเสียบไมค์สองช่องก็พอ นอกจากใช้ร้องเกะแล้ว คงไม่เอาไปทำอย่างอื่นแล้วครับ

และอยากทราบว่ามีวิธีต่อแบบอื่นๆนอกเหนือจากนี้ ที่ประหยัดงบ หรืออาจจะไม่ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มด้วยซ้ำไหมครับ

ปล.บ้านผมอยู่ใกล้เซียร์ครับ

ขอบคุณมากครับ

1.รูปประกอบช่องสัญญาณของชุดโฮม sony DAV-DZ870KW
    link รายละเอียด http://www.sony.co.th/product/dav-dz870kw

ผมเสียบสาย rca ผ่านช่อง audio in sat/cable ครับ ซึ่งมันไม่รองรับระบบคาราโอเกะ เหมือนเล่นจากแผ่นในเครื่องโดยตรง ที่จริงมีช่องต่อ digital in แบบ coxial / optical ด้วยครับ

อันนี้ตัว note book ครับ
    Full Spec :
    AMD Mobile Turion™ 64 X2 TL-56 (1.8GHz, 2x512K L2 Cache)
    AMD PowerNow!™, AMD HyperTransport™, Enhanced Virus Protection2 and 3DNow!™ Professional technology
    Nvidia nForce® 610M (MCP67-MV)
    14.1" WXGA Acer CrystalBrite colour LCD, supporting 1280 x 800 pixel resolution
    120GB SATA HDD
    2GB DDR2 Memory (upgraded)
    Integrated 56Kbps modem & 10/100/1000 mbps LAN
    Integrated 8X DVD-Super Multi double-layer drive
    Integrated Acer Crystal Eye webcam supporting Acer PrimaLite technology
    Dolby® certified surround sound systems with 2 built-in stereo speakers
    5-in-1 card reader, supporting Secure Digital (SD), MultiMediaCard (MMC), Memory Stick® (MS), Memory Stick PRO™ (MS PRO), xD-Picture Card™
    6-cell Li-Ion Battery Pack (2.5 hours battery life)
    4xUSB, VGA port, Express Card Slot, IEEE port, VGA port, Ethernet port, 1xModem port, Headphone/speaker/line-out port
    342 (W) x 247 (D) x 35/38 (H) mm
    Weight 2.48kg

แถมช่องต่อของ tv (รูปทั้งหมด search หาจากเน็ตครับ ผมไม่มีกล้อง)

OverclockZone Member pattyna's Avatar

เท่าที่อ่านแล้วดูยุ่งยากเหมือนกันนะครับเนี่ย ^^"

ถ้าเป็นเครื่อง NB ของผม ผมคงต่อเครื่องเข้ากับ TV ด้วย HDMI
    แล้วต่อ TV กับชุดโฮมเทียเตอร์อีกที ก็หมดปัญหาแล้วน่ะครับ

เลยแนะนำแบบสุ่มสี่สุ่มห้า ( เป็นทางเลือกที่ไม่รู้ว่าดีจริงรึเปล่านะครับ )
    ว่า หา HDMI Express card มาติดที่ NB ดูน่ะครับ
    แล้วต่อ HDMI เข้ากับ LCD TV ทีนี้เสียงทั้งหมดมันก็จะ Out put
    ออกจาก TV แล้วก็ต่อ TV เข้ากับโฮมเทียเตอร์อีกที ก็สามารถใช้ไมค์ได้
    ไม่มีปัญหา
    - ผมเคยได้ยินว่ามี HDMI Express Card ขายนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่

1.ต่อไมค์เข้าทางช่องเสียบของ notebook แทน
    มีขายตัว Export ช่องไมค์ให้มีหลายๆรูอยู่นะครับ ลองหาตามพวกร้านขายแอสแสสซอรี่ Com
    ส่วนคุณภาพเสียง คงได้ตามลำโพงของ NB ล่ะครับ ผมไม่รู้ว่า Acer ลำโพงดีแค่ไหนนะครับ
    แต่ของ Fujitsu ของผมเสียงลำโพงทำร้ายจิตใจมาก ถ้าต่อแอมป์
    ลองหาข้อมูลในหมวด Hifi Market ดูครับ ได้ความรู้มากมายเกี่ยวกับแหล่งและยี่ห้อลำโพงและแอมป์
    คิดว่า อันที่ดีพอสำหรับคนทั่วไป ราคาไม่ถึงพันน่าจะมีขายอยู่เกลื่อนๆนะครับ

รอ Rep อื่นมาช่วยเหลือ ( นั่งรอความรู้ )
    Last edited by pattyna; 4 Apr 2009 at 18:05:03.

OverclockZone Member fullswings's Avatar

ถ้าเอาขำขำนะครับสิ่งที่ต้องจ่ายเพิ่มแต่ตอบโจทย์ได้แน่นอน
    1.Preamp+Premic = 950 บาท(ต่อไมค์ ได้สองตัว ปรับ Echo ได้ ปรับเสียง สูงต่ำได้ ต่อลำโพงภายยอกได้ ขยายลำโพง สิบนิ้วยังได้)<------บ้านหม้อนะครับ ราคาต่อได้อีกมั่ง คุณภาพตามราคานะครับเสียงรบกวนมีบ้าง เว้นแต่คุณต้องมีลำโพงดีๆจะตัดเสียงรบกวนได้ดี
    2.ลำโพง(ราคาตามกำลังทรัพย์) เครื่องเสียงทั่วไป (ไม่ใช่ลำโพงแบบต่อคอมนะ) หัวต่อขั้วลำโพงแบบแยกซ้ายขวา

ขอบคุณมากครับ วันนี้ไปดูเซียร์มาแล้ว ตัวถูกสุดก็พันสองนู่น ว่าจะลองไปดูบ้านหม้อครับ

Bookmarks

Bookmarks