Compaq Presario B1961TU ชี้แนะด้วยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: Compaq Presario B1961TU ชี้แนะด้วยครับ

ปิดไฟซิจ๊ะที่รัก
    Guest

Default Compaq Presario B1961TU ชี้แนะด้วยครับ

ไม่ค่อยมีใครพูดถึง Compaq Presario เลยครับไม่รู้ว่ามันมีประวัติดีไหมครับ เพราะกำลังสนใจรุ่น
    Compaq Presario B1961TU นี้ครับ แต่ก็ยังลังเลกับรุ่น Sony VAIO C23S ครับ ช่วยฟังธง
    หน่อยนะครับ โดยส่วนตัวกำลังหา NoteBook จอเล็กๆๆครับ เพราะต้องเดินทางบ่อย เน้นใช้งาน
    อย่างเดียวครับ ประมาณต่อเน็ตด้วย เกมไม่เล่นครับ

Compaq Presario B1961TU
    http://www.techxcite.com/buyerguided...uyerguide/302/

รายละเอียด Compaq Presario B1961TU

ซีพียู : Intel Core 2 Duo T5500 (1.66 GHz, L2 2 MB)

ชิปเซ็ต : ATi Xpress 200M

หน่วยความจำ : 1 GB DDR2

ฮาร์ดดิสก์ : 100 GB (5,400 RPM)

จอภาพ : 12.1 inch WXGA (1280x800) Brightview LCD

การ์ดจอ : Radeon Xpress 200M

ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)

DVI : No

S-Video : Yes

USB : 3

FireWire : Yes

Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G

อินฟราเรด : No

บลูทูธ : Yes

เครื่องอ่านการ์ด : SD/MMC/MS

PCMCIA Card : No

Express Card : Yes (54 mm)

Web Camera : No

แบตเตอรี่ : Li-ion

ระบบปฏิบัติการ : MS Windows Vista Home Basic

น้ำหนัก : 1.8 kg.

รับประกัน : 1 Y.

คุณสมบัติอื่นๆ :

ราคาประมาณ : 49,900 (ยังไม่รวม vat 7%)

Sony VAIO C23
    http://www.techxcite.com/buyerguided...uyerguide/299/

รายละเอียด Sony VAIO C23

ซีพียู : Intel Core 2 Duo T5500 (1.66 GHz, L2 2 MB)

ชิปเซ็ต : Intel 945PM

หน่วยความจำ : 1 GB DDR2

ฮาร์ดดิสก์ : 80 GB (5,400 RPM)

จอภาพ : 13.3 inch WXGA (1280x800) ClearBright LCD

การ์ดจอ : Geforce Go 7400 (320 MB TurboCache)

ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)

DVI : No

S-Video : Yes

USB : 2

FireWire : Yes

Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G

อินฟราเรด : No

บลูทูธ : Yes

เครื่องอ่านการ์ด : SD/MMC/XD/MS

PCMCIA Card : No

Express Card : Yes (34 mm)

Web Camera : No

แบตเตอรี่ : Li-ion

ระบบปฏิบัติการ : MS Windows Vista Home Premium.

น้ำหนัก : 2.3 kg.

รับประกัน : 1 Y.

คุณสมบัติอื่นๆ : ตัวเครื่องมีั 5 สีให้เลือก VAIO Software Suit. Adobe Photoshop Elements 5.0 Adobe Premiere Elements 3.0

ราคาประมาณ : 44,900

OverclockZone Member

Sony มีการ์ดจอแยก
    แต่ Compaq ได้เบากว่า ดูท่าน่าจะมีของแถมตรึม ราคาลงเยอะ

ไม่อยากเชียร์ไรเป็นพิเศษครับ แล้วแต่ ชอบเลยครับ

Guest

อยากทราบเกี่ยวกับเรื่อง ศูนย์ให้บริการด้วยครับ ไม่รู้ว่า Compaq เค้าบริการดีหรือเปล่า ไม่ค่อยมี
    เพื่อนๆๆ ให้ความเห็นเท่าไหร่ กลัวว่าจะเป็นผู้โชคดีนะสิ

OverclockZone Member Cassnova's Avatar

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมแนะนำคอมแพ๊ค(ไม่ใช่เพราะตัวเองใช่เลยแนะนำนะครับ) แต่ผมจะมองด้านอะไหล่และค่อะไหล่มากกว่าอ่ะครับ เพราคอมแพ๊คราคาจะถูกกว่าพอควรและหาง่ายกว่าเพราะคนใช้เยอะว่าครับบอดี้คอแพ๊คจะคล้ายๆกันสามารถใช้แทนกันได้ครับ

Guest

Quote Originally Posted by Cassnova View Post
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมแนะนำคอมแพ๊ค(ไม่ใช่เพราะตัวเองใช่เลยแนะนำนะครับ) แต่ผมจะมองด้านอะไหล่และค่อะไหล่มากกว่าอ่ะครับ เพราคอมแพ๊คราคาจะถูกกว่าพอควรและหาง่ายกว่าเพราะคนใช้เยอะว่าครับบอดี้คอแพ๊คจะคล้ายๆกันสามารถใช้แทนกันได้ครับ
    ขอบคุณครับที่แนะนำ โดยส่วนตัวก็เริ่มเอนมาทางด้านคอมแพ๊คเหมือนกัน เพราะตรงกับความต้องการ
    ที่กำลังมองหาครับ แต่ยังไม่แน่ใจด้านบริการ และความทนทานของมัน กลัวจะเหมือนกับ Acer ครับ
    เริ่มแรกว่าจะเอา Vaio C23S แต่มาเจอคอมแพ๊คโดยบังเอิญ ก็เลยชักจะสนใจ

ใครมีคำแนะนำก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

เห็นด้วยครับ

Cocoayen_ball
    Guest

Thumbs up ประสบการณ์ อันน้อยนิด

ผมเป็นผู้หนึ่งที่ใช้คอมแพคอยู่ (ใช้มาแล้ว 1 กว่า เปิดตลอด 8:00 - 21:00 จันทร์ถึงเสาร์ ในห้องแอร์ ) และได้มองหารุ่นที่มีขนาดเล็กใช้ซึ่งก็มองรุ่นที่คุณกำลังสนใจอยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่ตัดสินใจซื้อเพราะว่า ปุ่มคีบอร์ด มันมีจนาดไม่เท่ากันซึ่งไม่สะดวกกับการใช้งาน เมื่อเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ที่มีราคาสูงกว่าไม่กี่พัน
    เรื่องความคงทนผม ok จากการใช้งานที่ยาวนานและหนักหน่วงพอสมควร
    เรื่องการให้บริการผมคิดว่าสะดวก เพราะเคยไปแครมฮาดดิสมา ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไร (ในประกัน)

สรุปละกัน ถ้าไม่ติดที่ปุ่มคีบอร์ดที่มีขนาดไม่เท่ากัน ผมซื้อไปแล้ว

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Sonyดูเข้าท่ากว่านะ ราคาถูกกว่าอีก

่ส่วนCompaqไม่เอาแล้วเซ็งกับประกันมากเลย

Bookmarks

Bookmarks