overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: เห็นกระทู้ข้อดีข้อเสียacerแล้ว อยากเห็นของยี่ห้ออื่นบ้าง

OverclockZone Member In[TaiL]^^'s Avatar

Default เห็นกระทู้ข้อดีข้อเสียacerแล้ว อยากเห็นของยี่ห้ออื่นบ้าง

ขอข้อมูลประกอบการตัดสินใจซื้อหน่อยครับ
    ข้อดี - ข้อเสียของNBพวกนี้น่ะคับ
    Hp / Compaq / Vaio / Asus / Lenovo

OverclockZone Member

HP/Compac เป็นญาติกัน หรูดูดี มาตรฐานดี ผมใช้อยู่ก็โอเคนะ ราคาหลายรุ่น ตามงบ
    Vaio ออกจะไฮโซ รุ่นสูงๆจะดีครับ แต่ราคาแพงมากเกินสเปค เอาแบรนตัวเองเข้าข่ม
    ASUS หลังๆหรูดี แต่วัสดุบางรุ่นนะ (รุ่นที่เพื่อนผมใช้ ร้าวอย่างไวเลยครับ ฝาขอบจอด้าน
    นอกร้าวสะงั้นแถมไม่เปลี่ยนให้บอกว่าลูกค้าไปเอาของมีน้ำหนักกดทับเองเลยร้าว
    เปลี่ยนให้ไม่ได้ช่างแม่งโทษเราสะงั้น) โดนรวมโอเคประกันดีคอม ก็เชื่อถือได้
    Lenovo ไม่ขอวิจารณ์ ไม่เคยลอง

ตามความคิดผมนะ คนอื่นว่าไงไม่รู้

555 (ขำๆแต่ไม่ค่อยขำ)
    Guest

นิยาม : บุคคลใดๆซื้อยี่ฮ้อใดๆมาใช้ ถึงมันจะไม่ดีอย่าที่คิดก็ต้องทนใช้มันต่อไป ถ้าไม่อยากใช้ก็ขายยี่ฮ้อใดๆ(ยี่ฮ้อที่คนนั้นซื้อมา)ทิ้ง เหอะๆๆๆ สรุป ดีไม่ดีอยู่ที่ดวง ถึงแม้ว่าบางคนบอกว่ายี่ฮ้อนั้นดี แต่บางทีเราใช้แล้วมันไม่ดีทั้งๆยี่ฮ้อนั้นมันดี(จริงๆ)แต่เราซวยดันเจอตัวที่มีปัญหา ดีไม่ดีอยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง แต่ก็ต้องแล้วแต่คนใช้ว่าอยากใช้แบบไหน เราก็จะคิดว่ามันไม่ดี 555+ อย่าคิดมาก ผ่อนคลายบ้าง อย่าโกรธกันน่ะท่านทั้งหลาย

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

อิจฉาคนมีใช้ครับ เอิ้กๆ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

อ่ะจารณ์ให้
    HP/Compaq ใช่มานเครือเดียวกัน แต่ผมไม่ชอบตรงที่ว่าถ้าไม่ซื้อ windows กะมัน มันจะไม่แถมไดรฟเวอร์อะไรมาเลย แต่เดวนี้ปรับปรุงหรือยังไม่รู้ แต่เรื่องสวย Hp ถือว่าสวยมากเปงเงางับเครื่องน่ะ สเปคก็ไม่เลวร้ายมากลูกเล่นเยอะดี แต่แพงนะ

VAIO แพงไม่สมสเปก แต่หนักของแถม และเป็น N/B ที่เหมาะกับการพกพา ไม่เหมาะกับการดูหนังภายในบ้านและเวลาทำงานนานๆ เพราะจอเล็ก

ASUS ใช้รุ่น A6T อยู่ แต่มีความรู้สึกว่า Bios รุ่นๆแรกๆ(เดิมๆ) มากับเครื่องมานไม่ค่อยสมบูรณ์ยังไงก็ไม่รู้แต่มานออกมาแก้แล้ว ส่วน บอดี้ก็โอเคนะ แต่เสียอย่างนึง ออกนอกสถานที่บ่อยๆมานดูสกปรก ยังไงก็ไม่รู้

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

หง่ะ ไม่มี Fujitsu เลยอ่ะ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

แล้ว Levonoล่ะครับ

LENOVO ผมใช่รุ่น 3000 N100 อยู่ครับ เรื่องความร้อนไม่มีรบกวน เเต่วัสดุบางกว่า Thinkpad พอสมควร เเต่รุ่น Y100 น่าเล่นครับ ราคาไม่สูงจนเกินตัว

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

แล้วY100 ราคาเท่าไหร่ครับ เป็นCore2หรือหัวเดียวครับ

vaioไม่แพงเกินspecหรอกถ้าคิดตามคุณภาพที่ได้รับแต่ที่ทำให้แพงเพราะพวกโปรแกรมลิขสิทธิต่างๆ ไหนจะหน้าจอคุณภาพสูงกว่ายี่ห้ออื่น ไหนจะคาร์บอนไฟเบอร์อีกตารางเมตรละหลายตังนะครับคาร์บอนไฟเบอร์นี่ ไหนจะมีพวกtecnologyใหม่ๆแบบhybrid sytemอีก vaioรุ่นสูงๆก็ไม่ได้มีแต่จอเล็ก รุ่นFEก็มีจอ15" แต่ข้อเสียของvaioคืออะไหร่กับอุปกรณ์เสริมแพงเกิน

OverclockZone Member In[TaiL]^^'s Avatar

เห็นว่าแบตของ HP มีปัญหา เจ๊งง่าย จิงหรือเปล่าครับ
    Asus ก็มีปัญหาเปราะในส่วนของบานพับบ้าง ที่พักมือบ้าง
    มันเป็นอย่างไรกันแน่เอ่ย

OverclockZone Member Cassnova's Avatar

ผมใช้ compaq v2000 ผมว่าก็ดีนะครับครบดี ส่วนเรื่องแบตผมใช้มาปีกว่าๆก็ยังไม่มีปันหาแต่อยางใดครับ

มัแต่ Y300 - Y400 อะครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

apple

ข้อดี

สวย
    รัน OS ได้หลากหลาย เท่าที่ต้องการ และยังเร็วอยู่ โดยไม่ต้องใช้ code hack
    เสถียร
    แบตอึด

ข้อเสีย

ร้อน
    usb น้อย

และ

แพง

OverclockZone Member Tumm-*'s Avatar

Quote Originally Posted by majesticxiii View Post
    vaioไม่แพงเกินspecหรอกถ้าคิดตามคุณภาพที่ได้รับแต่ที่ทำให้แพงเพราะพวกโปรแกรมลิขสิทธิต่างๆ ไหนจะหน้าจอคุณภาพสูงกว่ายี่ห้ออื่น ไหนจะคาร์บอนไฟเบอร์อีกตารางเมตรละหลายตังนะครับคาร์บอนไฟเบอร์นี่ ไหนจะมีพวกtecnologyใหม่ๆแบบhybrid sytemอีก vaioรุ่นสูงๆก็ไม่ได้มีแต่จอเล็ก รุ่นFEก็มีจอ15" แต่ข้อเสียของvaioคืออะไหร่กับอุปกรณ์เสริมแพงเกิน

ตามนั้นเลยครับ....ถ้ามีเงินอีกหน่อย เลือกคุ้ม วัสดุดี.....น่าจะดีกว่าครับ

ส่วน Asus ผมว่า....หน้าตามันไม่สวยเท่าที่ควรอ่ะครับอย่าง Vaio เท่าที่ผมจับมา หน้าตาดีทุกรุ่นเลยครับ (แต่ว่าราคาก็เข้าไปใหญ่)

ผมก็เชียไว้โอ้ ยิ่งเลือกให้เพื่อนไป เปนFE34 พระเจ้ามานเจ๋งๆจิง มานดูแข็งแรงทนทานดีนะ ไม่ร้อนมากด้วย แล้วก็วัศดุที่ใช้ก็ดูดี งานก็เนียนสมราคาหน้าตาไฮโซ ลำโพงคุณภาพสูงมาก แถมด้วยแบตทนทานอีก แพงกว่าแต่ก็คุ้มนะครับ
    (ผมว่าเซอวิสโซนี่เจ๋งมากๆเรยนะแม้จะแพงก็เหอะ)

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ไม่รุจะจารณ์ไรดี เอาเป็นเรื่องประกันละกัน

Asusจะดีอย่างนึงคือ มันหาอะไหล่มาซ่อมได้ทุกชิ้นอ่ะ ส่วนของที่เหลือคาดว่าน่าจะใช้เวลานานกว่าในเรื่องของการรอรับของ บางที่มันก็อ้างอย่างเดียวครับคิวยาวน้อง รอไปเถอะ

Sony ผมไม่แน่ใจครับเพราะเจอมาทั้งserviceทั้งดีและไม่ดีปะปนอยู่ - - ในแต่ละที่จะไม่ค่อยเหมือนกันครับ

Compact/IBM/HP นอนแช่เกิน15วันแน่นอนครับ

ที่กล่าวมาเป็นประสบการณ์การนำไปซ่อม โดยที่เครื่องมีการใช้งานเกิน3เดือนแล้ว(เดือนแรกนี้จะFull serviceหน่อยส่วนมากๆ หลังๆก็เงือกแห้งกันไป)

Quote Originally Posted by saint_windom View Post
    LENOVO ผมใช่รุ่น 3000 N100 อยู่ครับ เรื่องความร้อนไม่มีรบกวน เเต่วัสดุบางกว่า Thinkpad พอสมควร เเต่รุ่น Y100 น่าเล่นครับ ราคาไม่สูงจนเกินตัว
    Y400 ครับ ผิดไปเเล้ว

OverclockZone Member Striker's Avatar

ผมขอเรื่อง Design ละกันนะครับ หลังจากเข้าร่วมประชุม WANCA ก็ได้เห็น เกือบจะทุก ๆ รุ่น
    อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวทั้งหมดนะครับ

Hp
    ตั้งแต่เปลี่ยนบอดี้ใหม่มา มองไกลๆแทบจะไม่ต่างจากบอดี้รุ่นก่อน ๆ แต่พอมองใกล้ ๆ ดูถึงรายละเอียดแล้วละก็ บอดี้รุ่นใหม่นี้ทำได้ดีครับ ดูดี

Compaq
    เมื่อก่อนถ้าผมจำไม่ผิดจะใช้บอดี้ออกแนวเหลี่ยม ๆ สีออกบรอนเงิน ดูแข็ง ๆ พิกล พอมีบอดี้รุ่นใหม่ ออกเป็นโทนสีดำเข้ม
    ดูเครื่องแข็งแรงดี สวยในแบบโมเดิร์น ผมค่อนข้างชอบครับ

Vaio / Apple
    อันนี้มีแบรนด์เป็นการันตีอยู่แล้วครับ ดูไฮโซในทุก ๆ มุมมอง เท่าที่ดู ๆ ไม่ค่อยมีคนใช้ครับ

Lenevo
    ผมเห็นแต่ตัว Thinkpad อ่ะครับ ก็ดูบึกบึนแข็งแรงดี ทำให้คนที่ใช้ดูเป็นผู้ใหญ่และน่าเชื่อถือ อันนี้มีคนใช้เท่าที่เห็นน่าจะเป็นอันดับสองของงานเลยนะครับ

ASUS
    อันนี้ก็ตามสไตล์ ASUS ครับ ออกแบบแนวเรียบ ๆ แต่ดูแข็งแรง คนใช้เยอะพอสมควรครับน่าจะเป็นอันดับสาม

ACER
    อันนี้ไม่ขอคอมเม้นมากครับ ( เพราะผมเองเข็ดแล้ว ใช้ ACER อยู่ ) เรื่อง Design ตามแบบฉบับ ACER ครับ เห็นได้ทั่วไป
    งานนี้เท่าที่เห็นคนใช้ก็คงจะมากที่สุด พอ ๆ กับ Compaq น่ะครับ

Fujitsu
    อันนี้คนใช้น้อยมากครับ เรื่อง Design ส่วนตัวผมไม่ชอบเลยน่ะ ( เทียบกับค่าตัวของมัน ) เพื่อนผมเค้าไม่รู้จัก Fujitsu
    พอเห็นดอคเตอร์ที่มาร่วมงานใช้ ยังถามผมอยู่เลยว่าระดับดอคเตอร์ใช้โน๊ตบุ๊คจีนแดงหรอ ผมถึงกับอึ้งเลย = =" ทั้ง ๆ ที่นั่นมันรุ่นเกือบท็อป
    นี่ Design ของ Fujitsu ไม่ทำให้คนที่มองผ่านไปผ่านมาได้รู้เลยหรอว่า มันค่าตัวสูงแค่ไหน ตั้งแต่นั้นผมก็ไม่เคยสนใจ Fujitsu เลย

อ้อ แล้วตอนผมเข้าแลปทราฟฟิค มีอาจารย์ท่านนึงใช้ Samsung ตัวเล็กมาก สวยด้วย จอนี่เนียนสุด ๆ ขนาดความหนาของเครื่อง
    เวลาปิดบานพับแล้วผมแน่ใจได้เลยว่ามันไม่เกิน 1.5 เซน แน่ ๆ เล็กจริง ๆ ครับ ผมยังรู้สึกชอบเลย แต่ไม่ทราบรุ่นไหนเหมือนกัน ท่าทางคงจะเหยียบแสนแน่ ๆ เลย

ก็มีแค่นี้ล่ะครับที่ผมเห็น ความเห็นไม่ถูกใจท่านไหนก็ขออภัยด้วยนะคร้าบบ ^^"

เราใช้ sony อยู่
    ส่วนตัวประทับใจทั้งเครื่อง ทั้ง service
    แต่เครื่องหน้า ... ขอดูกระเป๋าตังก่อน อิอิ ^ ^

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks