overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: [Review] Asrock G31M-S บอร์ดต้นทุนต่ำ มันจะดีจริงเหรอ...

OverclockZone Member Explosively's Avatar

Default [Review] Asrock G31M-S บอร์ดต้นทุนต่ำ มันจะดีจริงเหรอ...

วันนี้ลองมาดูบอร์ดราคาไม่เกิน 1,500 ฿. กัน ว่าคุณภาพจะเหมือนราคารึป่าวครับ

บอร์ดที่นำมาเสนอวันนี้ได้แก่ Asrock G31M-S โดยใช้ชิปเซท G31 (X3100 On Board) จากค่าย Intel

มาดูหน้าตาของมันกันครับ (ขออนุญาติใช้รูปแทน เพราะกล้องไม่อำนวยครับ)

เมนบอร์ดรุ่นนี้ รองรับ CPU ตั้งแต่ Celeron จนกระทั่งถึง Core2Extreme ครับ แล้วสามารถใส่ Quad-Core ได้อีกด้วย ครอบคลุมจริงๆ

ลองมาดูหน้าตาไบออสของเจ้าตัวนี้ดีกว่าครับ (จากภาพคือปรับไฟสุดบอร์ดทุกหัวข้อครับ)

แล้วจุดเด่นของบอร์ดตัวนี้ล่ะ มีอะไรบ้าง

- IES Intelligent Energy Saving จะเป็นระบบประหยัดพลังงาน คล้ายกับฟังก์ชั่นของทางกิ๊กกาไบท์ครับ มาดูกันดีกว่า ว่ามันจะประหยัดไฟได้ซักเท่าไหร่กัน

Idle ก่อนเปิด IES = 21.4 Watt.

Idle หลังเปิด IES = 5.0 Watt.

Full Load ก่อนเปิด IES = 36.1 Watt.

Full Load หลังเปิด IES = 12.6 Watt.

จากผลที่ได้ IES สามารถช่วยประหยัดพลังงานไปได้ประมาณ 24~35% ครับ

- OC Tuner เป็นโปรแกรมที่เอาไว้สำหรับ Overclock CPU สามรถปรับแต่งค่าความเร็วและ Voltage ของระบบได้ อีกทั้งยังสามารถตรวจเช็คอุณหภูมิของระบบได้อีกด้วย

เราลองมาดูผลงาน Overclock ของเจ้า G31M-S กันดูบ้างครับ

System
    CPU : Intel Core2Duo E6300 @ 1.86GHz.
    M/B : Asrock G31M-S
    Ram : Micron 512x2 mb.
    HDD : WD 160AAJS SATA-II
    VGA : Asus 7600GS 512mb DDR2.
    PSU : G-View Titanium 500w.
    Cooling : IFX-14 + Vizo Fans

ผลงานเป็นที่ค่อยน่าพอใจเท่าไหร่ สามารถพาเจ้า E6300 จาก 1.86 >>> 2.39 เท่านั้น เหตุที่เป็นเช่นนี้ ก็เพราะว่า เมนบอร์ดตัวนี้ ไม่สามารถเพิ่ม Voltage CPU ได้ครับ ทำให้ไม่สามารถพาเจ้า E6300 ไปได้ไกลนัก

สรุป

ข้อดี
    - ราคาไม่แพง
    - มีฟังก์ชั่นประหยัดพลังงาน เหมาะกับกลุ่มที่จะต้องเปิดคอมทิ้งไว้เป็นเวลานานๆ
    - มีโปรแกรม Overclock ซึ่งทำให้สามารถ Overclock ได้อย่างง่ายดาย
    - รองรับ CPU ได้เกือบทุกรุ่น

ข้อเสีย
    - มี Slot Ram ให้น้อย อาจจะไม่เพียงพอสำหรับบางท่าน
    - โหมด Overclock มีค่า Voltage ให้มากพอสำหรับการ Overclock แต่ไม่มีให้ปรับค่า Voltage ขอ CPU ทำให้การ Overclock ไม่ดีเท่าที่ควร

สำหรับ Review Asrock G31M-S ก็ได้จบลงแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมชม Review นี้ ผมได้ทำเป็นครั้งแรก หากมีข้อผิดพลาด ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Explosively's Avatar

ขอตัวไปนอนก่อนล่ะครับ ง่วงมากมาย นั่งจมปักกับมันมาหลาย ชม. ละ อิอิ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

โอย BSEL ตัวอ่อน ตัวคูณสูง งานนี้ได้เกิดอีกรอบแน่ครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แจ่มครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

แจ่มครับประหยัดดี มีโหมด OCด้วย

คุ้มๆ

ไปนอนแระ

OverclockZone Member august26's Avatar

น่าสนแฮะเอาไว้โหลดบิท น่าจะดี

OverclockZone Member estrellas's Avatar

คุ้มค่าดีครับ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

ถ้ามันปรับไฟ cpu ได้จะดีมาก

Quote Originally Posted by Godstep View Post
    ถ้ามันปรับไฟ cpu ได้จะดีมาก
    ถ้ามันปรับได้ซัก 1.4 คงได้เห็น 400*7 อ่ะครับ -*-

ผมคิดว่า MB ตัวนี้ เหมาะสหรับ CPU ตระกูล E5xxx หรือ E7xxx ที่มีตัวคูณสูงๆ กินไฟไม่มาก ผมว่าลากไกล แถมไม่ร้อนด้วยครับ เพราะไฟ CPU ไม่ต้องเพิ่ม

OverclockZone Member paikrub09's Avatar

ราคาเท่า n61p-s เลยหุหุ

Quote Originally Posted by paikrub09 View Post
    ราคาเท่า n61p-s เลยหุหุ

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

เพิ่มไฟไม่ได้ ก็ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่สินี้

Quote Originally Posted by karaboon View Post
    เพิ่มไฟไม่ได้ ก็ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่สินี้
    แต่มีไฟ VTT , NB , 1.5V+ ให้นะครับ เหมาะครับ CPU ที่ไม่กินไฟมาก และ ซิ้งเดิม ^^

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

นี้ถ้าอัดไฟ ได้นี้ลากกระจายเลย

OverclockZone Member Sabretooth's Avatar

โอว ผมก็ใช้ อยู่ ครับ ตัว นี้ คุ้ม หลาย อิอิ เอามาใส่ Q6600 แจ่ม

OverclockZone Member makokok's Avatar

สุดยอดงับ

NuBoW's Avatar

อ่ะแหล่มเลย..

OverclockZone Member jarr's Avatar
    แฟลต ส.น วิภาวดี ซ.วิภาวดี 40/1

Asrock สุดยอดเมนบอร์ดสุดคุ้มครับ ผมใช้ N73V-S อยู่ครับ พาเจ้า E5200 ไปที่ 3.20 fsb 1068
    ครับ...........สุดยอดครับ Asrock

OverclockZone Member

ระยะหลังนี่ Asrock จะมีพวกโปรแกรม OC มาให้ ดีจริงๆ

OverclockZone Member T2oEye's Avatar
    รังสิต หลักสี่ เสาวรีย์ สยาม จุฬา

โอ๊ะ...... รูอะไรอยู่กลางบอร์ด

รู้ว่าไม่ชอบ ก็ยังชอบทำมาอีกนะ เมื่อไรมันจะเขยิบเอาไปไว้ขอบๆ แบบรุ่นอื่นซะทีนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks