Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือก M/B ที่เหมาะกับ E6300 ด้วยครับบ (ไม่ได้ใช้ OC)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือก M/B ที่เหมาะกับ E6300 ด้วยครับบ (ไม่ได้ใช้ OC)

แฮะๆ ขอตั้งกระทุเดิมซ้ำนะครับเพราะว่าลองอ่านดูตั้งแต่กระทุแรกจนกระทุล่าสุดยังไม่มีคำถามไหนตรงกับตัวเองเลย แต่ก็เป็นคำถามเดิมๆครับ เคยไปถามมาที่พันทิปครับแต่ยังได้คำตอบที่ไม่ตรงใจเท่าไร เลยขอยกคำถามมาถามที่นี้อีกครั้งนะครับ

--------------------------------------------------------------------------
    กำลังจะซื้อ E6300 ครับ ยังไม่ได้เช็คราคาเลย
    ว่าราคาประมานไหนคิดว่าคงจะ7500 แน่ๆ ตอนนี้ดูๆ M/B
    อยู่ครับ เลือกไม่ถูกเพราะแพงๆทั้งนั้น 5555 - -' เลยอยากให้พี่ๆช่วยเลือกให้หน่อยครับ เอาหลัก3,xxx ได้เนี้ยยิ่งดี

ตอนนี้มีปัญหาอยุ่ว่า เห็นในหลายๆกระทุบอกว่า E6300
    จำเป็นต้องใช้คู่กันแรม DDR II ตอนนี้แรม DDR II แพงจี้ดด
    เลยยังไม่อยากลงทุนซื้อ อีกอย่างนึ่งคือก่อนหน้าพึงซื้อแรม 1G DDR มาใช้ใจนึงยังไม่อยากเปลี่ยนเลย
    อีกใจนึงถ้าหากต้องเปลี่ยนก็คงไม่ไหว เพราะรวมแล้ว
    E6300 / 7500 + MB /3000 + ram 1G /4100 + HDD / 2500
    งบบานปลายน่าดูเพราะตั้งไว้ 15000 - -'

มาอีกคำถามนึงครับคือถ้าเปลี่ยนจาก E6300 เป็น P.D แทนเนี้ย จะดีกว่ารึเปล่า
    ตัวที่เล่งไว้เป็น P.D 945 ราคา 6300 ตอนแรกเล่งตัวนี้เอาไว้
    พออ่านในหลายๆกระทุเลยเปลี่ยนใจเป็น E6300 ดีกว่าเพิ่มอีก 1200 เอง แต่กลัวปัญหาอย่างที่บอกมครับ
    ถ้าต้องอัพเกรดเมมบอร์ดขึ้นไปสูงๆ + แรมใหม่นี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน (ถ้าหากตัดแรมออกไปได้ก็งบเหลือๆเลย)

สรุปคำถามครับ
    1. P.D 945 ด้านการแปลงไฟส์/ ตัดต่อวีดีโอ จะด้อยกว่าE6300 มารึเปล่า เห็นว่าราคาไม่ต่างกันนัก

2. หากเลือกใช้ E6300 MB จะเลือกใช้ตัวไหนดี ขอราคาไม่แพงมากครับซะ 3,XXX

3. ถ้าใช้ E6300 จำเป็นต้องใช้กับแรม DDR II เสมอไปรึเปล่า ?

แฮะๆ ขอความรู้จากเซียนๆด้วยครับผม ว่าจะซื้อในอีก 2วันแล้ว
    ไม่มีเวลาตัดสินใจมากครับ เลยต้องมาถามพี่ๆให้ช่วยเลือกอีกแรง
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

--------------------------------------------------------------------------
    M/B รบกวนพี่ๆช่วยบอกเป็นชื่อเต็มด้วยนะครับเพราะว่าผมเองเนี้ยไม่ถนัด้านอุปกรณ์คอมเลย
    ปกติมีอะไรส่งร้านตลอด แล้วยิ่งเรื่อง OC คงไม่ได้ทำเลยยยย คือมาไงใช้งั้น
    อ้อหากมีร้านไหนบริการดีๆช่วยแนะนำด้วยครับผม แบบว่าไม่ได้ซื้อบ่อยเลยไม่มีมีร้านประจำ - -'

ว่าจะไปซื้ออยู่ 2ที่ครับ ไม่เซียะ(เขียนถูกเปล่าเนี้ย แฮะๆ) ก็ พันทิปครับ
    อ้อที่เว็บพันทิปแนะนำตัว Asrock 775Twins-Hdtv R2 มาครับ
    link : http://www.asrock.com/product/775Twins-HDTV%20R2.0.htm
    ลองอ่านตามอ๊อฟชั่นคิดว่าตรงใจดีแต่เห็นราคาถูกน่าตกใจ(2500B.)เลยกลัวจะมีปัญหาจุกจิกรึเปล่าเพราะไม่อยากส่งซ่อมเท่าไร (อย่างน้อยๆก็อาทิตย์นึงแน่ๆ)

ถ้าเทียบความต้องการของท่านแล้ว ยังไงซะ Asrock ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

รุ่น 775Twins-Hdtv ผมไม่เคยใช้อะนะ แต่ขนาดผมใช้ รุ่น 775Dual-VSTA Chip ของ VIA PT880 Pro http://www.asrock.com/product/775Dual-VSTA.htm ยังไม่งอแงเลย ของท่าน Chip Readon X200 มีระดับกว่าผมอีกนะ

หรือถ้าอยากได้ Chip Intel ล่ะก็มีตัวเลือกให้อีกตัวนึงคือ Asus P5PE-VM http://www.asus.com/products4.aspx?l...76&modelmenu=1 อันนี้เป็น Conroe + AGP + DDR1 นะครับ

ตอบคำถาม
    1. ผมว่าด้อยกว่าพอสมควรครับ ( ไม่มีข้อมูลอ้างอิงนะ แค่คาดเดาเป็นการส่วนตัว )

2. Asrock มีหลายรุ่นครับ ถ้า Asus ก็ตามที่แนะนำด้านบน

3. ไม่ก็ได้ครับ เมื่อก่อนผมเปลี่ยน DDR2 ผมยังใช้ E6600 + AGP + DDR อยู่เลย และความแรงมันก็ไม่ได้น้อยไปกว่า E6600 + PCI-E + DDR2 ตอนนี้ซักเท่าไร ถึงคะแนน Aquamark จะต่างกันหลายหมื่นก็ตาม

ถ้ายังไม่มั่นใจผมว่าค่อย ๆ หาข้อมูลไปก่อนก็ได้นะครับ เพราะผมกว่าจะซื้อ conroe ผมก็นั่งหาข้อมูลเรื่องประสิทธิภาพ Mainboard ที่ใช้ ความคุ้มค่า แถมตอนนั้นมีข่าว Kentfield ออกมาอีก ต้องดูอีกว่าจะรอ kentfield ดีกว่าไหม รวม ๆ แล้วก็หลายเดือนอยู่ จน member ท่านอื่น ๆ เอา 6300 6400 มาลากเล่นกันจนเบื่อแล้ว

Comment

ผมใช้บอร์ด 775 twins-HDTV R2.0 อยู่ ผมใช้มา4เดือนละ ไม่มีงอแงครับ

Comment

ขอถามเพิ่มว่า Asus P5PE-VM มันมี function OC ได้แค่ไหนบ้าง
        อ่านจาก spec และ manual เหมือนจะ OC ไม่ได้เลย

Comment

Gigabyte DS3 หรือ DS4 ดีกว่าครับ

Comment

สรุปคำถามครับ
            1. P.D 945 ด้านการแปลงไฟส์/ ตัดต่อวีดีโอ จะด้อยกว่าE6300 มารึเปล่า เห็นว่าราคาไม่ต่างกันนัก

ชิพเชตที่ออกมาเพื่อน C2D เนี่ยต้อง 965 คับ
            รองๆ ลงมาก็พวก 945 ดัดแปลงเนี่ยหล่ะ แต่ประสิทธิภาพก็ลดลงนิดหน่อย

2. หากเลือกใช้ E6300 MB จะเลือกใช้ตัวไหนดี ขอราคาไม่แพงมากครับซะ 3,XXX

ตามท่านๆ ข้างบนเลย ถ้าเป็นผมเพิ่มไปเล่นพวก asus ตัวเล็กๆ 4 พันนิดๆ ก็น่าจะมี

3. ถ้าใช้ E6300 จำเป็นต้องใช้กับแรม DDR II เสมอไปรึเปล่า ?

ไม่คับ บอร์ดบางตัวมี agp ddr1 ยังได้เลย แต่ไม่แนะนำ เพราะมันไม่ได้ประสิทธิภาพสูงสุด

Comment

MSI 965 NEO เราใช้อยู่

Comment

ว้าวขอบคุณทุกๆท่านครับที่เข้ามาช่วยตอบ ตอนนี้คิดว่าอาจจะซื้อตัว Asrock 775Twins-Hdtv R2
                ไปก่อนส่วนในอนาคตอาจจะอัพขึ้นไปอีก แต่โดยรวมแล้วตัวนี้ถือว่าโอละครับ ขาดแค่ sata II
                แค่นั้นเองแต่ก็ยังมี sata I ก็ยังพอไหวอยุ่นอกนั้นถือว่าหยวนๆ ได้อ๊อฟชั่นครบ (พวกหลักๆที่จำเป็น)
                ราคาก็ไม่ได้แพงอะไร ไว้ถ้าอยากจะเปลี่ยค่อยเล่งตัว 5000 ขึ้นเลยดีกว่า เพราะว่าในอนาคตคงมีตัวใหม่ๆมาให้เลือกอีกเยอะแน่นอน เพราะคิดว่าไม่น่าจะนาน E6300 คงนิยมกันมากขึ้น M/B
                ก็คงต้องออกมามากขึ้นจะได้มีตัวเลือกมาขึ้นด้วย จริงๆไม่ค่อยอยากจะรีบซื้อเลยยย แต่มันมีสาเหตุอยุ่

คือพ่อเค้าอยากได้คอมทีนี้ผมจะโล๊ะตัวเก่าๆไปให้ แล้วจะอัพเกรดใหม่ ถ้าไม่ขายตอนนี้ก็อาจจะไม่ได้ขายเลย 55555555
                เพราะว่าพ่อเค้าก็คงไปซื้อตัวใหม่มา ทีนี้ก็ไม่รู้จะขายใครละ เหอๆ

Comment

ดีครับ... มาเป็นเพื่อนกัน

ผมก็ใช้ Asrock 775Twins-Hdtv R2

Comment

ds3 แนะนำให้ซื้อกับร้านที่เรา สนิทกัน เพราะพอมันมีปัญหา จะได้ฝาดเขาเคลมได้ครับ ถ้าเราเอาไปเครมเอง จะเจอประกันนรกแบบไหนก้อไม่รุ้ ผมซื้อds4 มาจาก เจไดเนี่ยแหละ ถ้ามี ปัญหา ก้อจะฝากพี่บ๊วยเค้าไปเคลม

Comment

วันนี้ไปถอยมาละครับบบบบบบบ
                      C2D 6300 = 7500
                      M/D (ECS-P965T-A) = 3800 /ตกกระไดพลอยโจรครับ - -' จากที่เพื่อนๆเลือกไว้ไงไปได้ตัวนี้ได้ไม่รู้ร้านเค้าแนะนำ + ตอนนั้นลืมจดชื่อเมมบอร์ดได้ด้วย 555555555 เลยได้ตัวนี้มาเลย
                      HDD 250G = 3300
                      ATi RAGEONx300SE = 1700 / เสียเงินแบบไม่รู้ตัวเพราะหลังจากประกอปแล้ว เจ้าของร้านพึงบอกว่าบอร์ดไม่มีการ์ดจอ -*- เลยเอาตัวที่ต่ำที่สุดมาก่อน

รวมๆ 4ตัวใหญ่ๆที่เสียวันนี้เหอๆๆๆ จริงๆมีมากกว่านี้แต่จุกจิก ^^' ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยตอบ
                      สุดท้ายก็ไม่ได้เอาคำตอบไปซื้อเลย เหอๆ

Comment

อ้อมีอีกตัวแรม DDR II 533 1G -*- อันนี้จำใจซื้อ
                        เพราะสถานะการเมมบอร์ดใ DDRไม่ได้ หลวมตัวเสียไปอีก3300 เหอๆๆๆๆๆ
                        เห็นว่าหลายๆกระทุบอกว่าถ้าหากใช้แรม DDR II 512 *2 (Dual) จะดีกว่า พึงกลับมาอ่านบอร์ดเลยพึงรู้
                        แต่ไม่เป็นไรเพราะผมกะว่าสิ้นปีจะซื้ออีกรอบอยู่แล้ว ระหว่างนี้กำใช้ตัวนี้ไปก่อน ต้นๆปี 1G Bus 1066 อาจจะถูกลงแล้วก็ได้ 55555 แต่ถึงยังไงเมมบอร์ดตัวนี้ก็รองรับแค่ 800
                        ก็ไม่เป้นไรไว้ 1G Bus 800 *2 ละกัน >.<'

Comment

แล้ว mb Asrock หาซื้อได้ที่ร้านใหน มั่งอ่ะครับในพันทิพย์ อ่ะ

Comment

Working...
                          X