overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: มีเสียงดัง ตึ้ก เหมือนตอนปิดเครื่อง บ่อยๆ เวลาใช้เครื่องครับ

OverclockZone Member

Default มีเสียงดัง ตึ้ก เหมือนตอนปิดเครื่อง บ่อยๆ เวลาใช้เครื่องครับ

คือเครื่องเดิมๆ E6300 WD320 Corsair1Gbx2 Winfast 7600GT

ใช้มาได้ 1 อาทิตย์ มันมีเสียงแปลกๆ (หลังจาก เปิดเคสมาใส่แรมเพิ่ม) ดัง "ตึ้ก" เหมือนๆ กัยเวลาที่ปิดเครื่องอ่ะครับ ดังอยู่แถวๆ หน้าเคส (ภายใน) ไม่ทราบสาเหตุมาจากอะไร และยังหาสาเหตุไม่ได้ครับ แต่ก็ยังไม่มีเวลาแกะออกมาดูเสียที

ใครพอมีประสบการณ์ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ปล. ไม่ได้คำตอบที่ช่วยได้ จาก พันทิป เลยแวะมาหาเอาที่นี่ครับ รบกวนแล้ว

OverclockZone Member megalo's Avatar

ต้องรู้ก่อนว่าเสียงมาจากส่วนใหญ่
    จาก Harddisk , cdrom , ลำโพง
    แล้วอาการเครื่องปกติไหม

อย่างเครื่องที่ผมใช้ แต่ก่อนก็มีเสียงติ๊ก มันเป็นเสียงที่เกิดจาก DVDRW
    dvdrom ใช้งานได้ปกติ แต่เครื่องชอบรีบูตประจำ ตอนแรกนึกว่าเกิดจาก
    แรม เปลี่ยนมาทั้ง ram , Psu , mainboard ก็ไม่หาย

กว่าจะรู้ว่าเกิดจาก dvdrom ก็ปาเข้าไป 5 เดือน -*-

เครื่องใช้งานได้ ปกติมากๆ ครับ

แต่รำคาญไอ้เสียงที่ว่านี่เหลือเกินครับ มันทำให้ใจเสีนน่ะครับ

แบบ ถึงเครื่องจะไม่เทพ แต่เพิ่งซื้อมาใหม่ ก็ไม่อยากให้มันมีอาการแปลกๆ น่ะครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผมว่าลองแกะมาใส่ใหม่

OverclockZone Member Jill's Avatar

เป็นปกติครับ เสียงนี่มาจาก HDD WD เวลาเราปิดเครื่อง มันจะเก็บหัวอ่าน ของผมก็เป็นครับ

แต่นี่ผมไม่ได้ปิดเครื่องน่ะสิครับ มันจะเป็นเสียงเก็บหัวอ่านตลอดเวลาเลยเหรอครับ

เอ้อ มันจะเป็นแล้วแต่อารมณ์มันนะครับ วันไหนอารมณ์ดี (ครึ้มฟ้าครึ้มฝน) ไม่ค่อยมีเสียงครับ นานๆ จะดังซักตึ้กนึง

แต่บางวันมันหงุดหงิด ดังบ่อยๆ เกือบจะทุก 10 นาที ใจคอไม่ค่อยดีแล้วเนี่ย...

เสียงมันเหมือนไฟมันสช็อตๆป่ะคับเป็นเหมือนกันแต่มันดังแถวๆ HD อ่ะคับ กลัวเหมือนกัน

เสียงมันเหมือนกับ อะไรตกซักอย่างอ่ะครับ เหมือนหัวอ่านตก หรือ ยังไงก็ไม่รู้บอกไม่ถูกครับ

OverclockZone Member Anchor_T's Avatar
    บ้านโป่ง-ปริมณฑล-นครศรีธรรมราช

ไฟไม่พอป่าวครับ ใช้ PSU เท่าไหร่ ลองถอดอุปกรณ์อื่นๆพวก optical ออกดู ว่ายังดังที่ HDD อีกป่าว

มันไม่น่าจะมี optical ตัวไหนในเครื่องแล้วน่ะสิครับ

แต่เรื่องไฟไม่พอนี่ น่าสนใจตรงที่
    เครื่องผม เคส Gview Digi PSU 420w (ซึ่งไม่น่าเต็มอยู่แล้ว) มันมีพัดลมมา 4 ตัวน่ะครับ ในเครื่องก็มีแค่ HD WD320
    C2D E6300
    WF GF7600GT256DDR3
    Corsair VE 1Gbs*2
    LG DVD
    ASRock ConRoeXFire-eSATA2
    แน่นี้เลยครับ

จะร้องอยู่ละ จะลองถอดๆ อะไรออกดีล่ะครับ
    เพื่อที่จะลดไฟมันลงได้

ปล. ตอนใส่ Ram แค่ 1 แถว มันไม่มีเสียงนะครับ แต่พอซื้อมาเพิ่ม อีก 1 แถว (ทำ Dual สำเร็จ)(เพื่อลองเล่น วิสต้า อัลทิเมท หลังจากนั้นเสียงดัง "ตึ้ก" (ตอ สระ อึก ไม้โท กอไก่) มันก็คอยมาหลอกหลอนผมทุกวันเลยครับ...

HD WD320 รหัสks หรือเปล่า ของเราก็เป็น เครมไป3ตัวแล้วในเวลา1เดือน

ไม่มีไรหรอกมั้ง น่าจะเป็นHDD ของผมก้อดัง กรืดๆ เวลาโหลดไรเยอะๆ

มาแปลกแหวกแนวขอตอบว่า กดคีย์บอร์ดหลายๆปุ่มพร้อมกัน ก็ดังติ๊ด อิอิ

Bookmarks

Bookmarks