Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนเก่งหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนเก่งหน่อยครับ

คือว่าสมมติว่าผมจะเลือกซื้อชิปเซตใหม่คือ Pentium D ผมจะดูยังไงเหรอครับ ว่าบอร์ดผมจะใส่ได้รึเปล่า สมมติว่ามันเป็นแบบ Pentium D 820 920 อะไรอย่างงี้น่ะครับ ผมจะดูยังไงว่าบอร์ดผมจะใส่ได้ ผมไม่รู้ว่าจะดูไงหาในเว็บของเมนบอร์ดนี้มันก็เขียนแค่รับ 775 ได้
    ผมงงมากไม่รู้ว่าจะหาจากที่ไหนว่าบอร์ดนี้ใส่รุ่นอะไรได้บ้างใครรู้ช่วยตอบทีนะครับ จะเปลี่ยนอยู่แล้วครับ
    ถ้าท่านไม่เข้าใจคำถามผม ผมขอเมล์ท่านเลย จะถามอย่างละเอียดเลยครับ

มันมี ชิบเซท Pentium D ด้วยเหรอครับ Pentium D มันเป็นชื่อรุ่นของ cpu ครับ ส่วนบอร์ดจะรับได้หรือไม่ ก็ต้องดูว่าบอร์ดยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ใช้ ชิบเซท ของใคร แต่ถ้ารุ่นใหม่ๆหน่อยก็คงใส่ได้ (มั้ง) ส่วนรุ่นของบอร์ดมันจะสกีนที่แผ่น pcb ครับ

สรุปท่านจะถามว่า บอร์ดของท่านรับ cpu ตัวไหนบ้าง ใช้มั้ยครับ

Comment

Pentium D เป็น CPU ครับไม่ใช่ชิพเซ็ต
      ถ้าชิพเซ็ตต้องพวกนี้ Intel 915,925,945,946,955,965,975,X38,35P ฯลฯ NForce4 NForce 590, NForce 680i ฯลฯ

Comment

เอาง่ายๆ เข้าเวบของเมนบอดนั้นๆ เช็กรุ่น มันจะบอกเองว่า ซัพพอตซีพียูตัวไหนบ้าง(ที่ท่านเรียกว่าชิพเซตอ่ะ)

Comment

ดูในคู่มือก้อได้นี่ครับถ้าไม่มีก้อเข้าเวปผู้ผลิตเลยครับ

Comment

คุณใช้บอร์ดไร บอกมาเลย ง่ายกว่า

http://www.cpuid.com/cpuz.php เอาโปรแกรมนี้เช็ค

เด๋วคนเก่งๆในนี้เค้าตอบให้เอง

Comment

Foxconn NF4SLI7AA-8EKRS2

Comment

Foxconn NF4SLI7AA-8EKRS2

Processor - Socket T (LGA775), 3xx, 5xx, 6xx series, and Extreme Edition 3.4/800, 3.73/1066

Chipset - nForce 4 SLI Intel Edition + MCP-04

Memory - 4 x 240 pin DDR2 SDRAM at 533/667 MHz Dual channel DDR support up to 4GB

Audio - Realtek ALC850 AC’97

LAN - Marvell 88E1111 & Marvell 88E8053 PCI Express Gigabit Controllers

Comment

Originally posted by zman View Post
                  ดูในคู่มือก้อได้นี่ครับถ้าไม่มีก้อเข้าเวปผู้ผลิตเลยครับ
                  ชอบลายเซ็นต์ท่านจัง

Comment

Working...
                  X