ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

Default ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว

คือขอนอกเรื่อง นิดนึงนะครับจิงๆก็ไม่นอกหรอกมันก็ต้องเป็นสิ่งที่ทุกคนเล่นอยุ่ทุกวัน

คือผมใช้ SMC เราเตอร์ 4 พอต แต่ แชร์ 2 เครื่อง

ทีนี้ผมรู้มาว่า พวกเราเตอร์ มันจะมี Option Qos เอาไว้แบ่ง % internet เอาไว้สำหรับเล่นเกมส์

กับ เล่น Internet หรือไม่ก็ เอาไว้แบ่งให้ 2 เครื่อง หรือ 4 เครื่อง แชร์ Internet แบบไม่ดึงกัน

ผมอยากทราบว่า มัน Set ค่ายังไงหรอครับ ใครพอจะรู้วิธีมั่งครับ ไปถามเจ้าตัว SMC เองยังไม่มี

ใครตอบเลย ไม่รู้ งกวิชากันหรือเปล่า เหอะๆ เลยมาหาที่พึ่งในนี้อ่ะครับยังไง คนเก่งคอม ก็เยอะกว่า

อยู่แล้ว ยิ่ง ระบบ Ran แล้วขี้ๆเลยใช่ไหมครับ เทพๆทั้งหลาย ชาว AMD

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar

ลองเข้าไปช่วย เช๊คหน่อยนะครับ ผมโพส ไว้ที่นี่อ่าครับ

http://www.adslthailand.com/board/sh...ed=1#post15932

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

หมวด Network & Internet ดูนะ

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

ผมเข้าใจคับ เพราะ amd เทพสุด ไปหมวดอื่นก้เท่านั้น

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไม่รู้สิครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Quote Originally Posted by TWK. View Post

หมวด Network & Internet ดูนะ

มันก็มัวแต่ อวด Net กันแรงอย่างงู้นอย่างงี้ มันไม่ค่อยมีสาระ อ่าครับ

มาหาสาระเอาต่างหมวด ดีกว่า เพราะสุดท้ายก็ คนในบอร์ด เหมือนกัน

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ไม่รู้จะตอบไงดี เอาเป็นว่าผมใช้กัน 5 เครื่องๆที่5 ห่-า-งไป 100 เมตร
    ก็ไม่เห็นว่ามันจะดึงกันจนรู้สึกได้ เว้นแต่โหลดบิทต้องบอกให้ใส่ตัวเลขจำกัดในโปรโหลดบิท
    ห้ามใส่ไม่มีลิมิท DHCP ต้องตั้งเป็น รีเล ถ้าตั้ง ออโต้ เครื่องแรกใช้หนักจะดึงไว้หมด
    ปล.โมเด็มผมเป็นของอีกเจ้า.

Last edited by OWNER; 5 Apr 2009 at 15:19:30.

- - ของผม มันดึงกันแบบเหลือเชื่อเลย ครับ คือ ผมเล่น ดอทเอ อยู่ หรือเกมส์ไรก็ช่างอ่ะ

แล้วเครื่องแฟนผม ชอบโหลด หนัง ที่มีคน อัพโหลด ไว้ ดูเล่น เป็นตอนๆ ทั้งวัน คือสรุป

ถ้าเล่นเกมส์ หรือต่างเกมส์ แต่ ขอให้เป็นเกมส์ จะไม่ดึงกันครับ แต่ถ้า อีกเครื่องเล่น เน๊ตเมื่อไหร่

เครื่องที่เล่นเกมส์ เป็นอันต้อง Alt F4 ออกทันทีครับไม่งั้น ตายสถานเดียว ผมเลย อยากหาวิธีแก้ไข

ผมรู้ว่ามันทำได้ แต่แค่ไม่มีใครอธิบายได้สักทีครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

Quote Originally Posted by Offkhochi View Post
    คือขอนอกเรื่อง นิดนึงนะครับจิงๆก็ไม่นอกหรอกมันก็ต้องเป็นสิ่งที่ทุกคนเล่นอยุ่ทุกวัน

คือผมใช้ SMC เราเตอร์ 4 พอต แต่ แชร์ 2 เครื่อง

ทีนี้ผมรู้มาว่า พวกเราเตอร์ มันจะมี Option Qos เอาไว้แบ่ง % internet เอาไว้สำหรับเล่นเกมส์

กับ เล่น Internet หรือไม่ก็ เอาไว้แบ่งให้ 2 เครื่อง หรือ 4 เครื่อง แชร์ Internet แบบไม่ดึงกัน

ผมอยากทราบว่า มัน Set ค่ายังไงหรอครับ ใครพอจะรู้วิธีมั่งครับ ไปถามเจ้าตัว SMC เองยังไม่มี

ใครตอบเลย ไม่รู้ งกวิชากันหรือเปล่า เหอะๆ เลยมาหาที่พึ่งในนี้อ่ะครับยังไง คนเก่งคอม ก็เยอะกว่า

อยู่แล้ว ยิ่ง ระบบ Ran แล้วขี้ๆเลยใช่ไหมครับ เทพๆทั้งหลาย ชาว AMD
    เร้าเตอร์แบบที่ท่านหามีครับ แต่ตัวหนึ่งประมาณ 10000.- อัพ ครับ แบบราคา 2-3000 ทำไม่ได้
    OS ที่ใช้ในเร้าเตอรืพวกนั้นจะเป็น linux

OverclockZone Member OWNER's Avatar

เช็ทคร่าวๆของผม เผื่อเป็นแนวทางได้.
    เซ็ทในตัวโมเด็ม
    DNS/DNS Relay = Enable
    DHCP = Relay เมื่อทำดังนี้ทุกเครื่องที่จะใช้ต้องระบุ IP เข้ามาถึงจะต่อเน็ทได้.

เซ็ทใน OS เปลี่ยนตัวเลขไปเรื่อยอยุ่ที่ว่าจะใช้กี่เครื่อง.

ส่วน Preferred DNS serve/ Alternate DNS server
    เอาตัวเลขของ Default gateway มาใส่ แต่ถ้ายังเข้าเน็ทไม่ได้
    ก็ต้องหา DND ของ ISP เลย.
    ไม่รู้รุ่นเดียวกันเปล่าhttp://www.bcoms.net/adsl/config/smc...lessrouter.htm
    http://www.bcoms.net/adsl/config/smc7401.htm
    Last edited by OWNER; 5 Apr 2009 at 17:02:52.

Quote Originally Posted by Error_Pc View Post
    เร้าเตอร์แบบที่ท่านหามีครับ แต่ตัวหนึ่งประมาณ 10000.- อัพ ครับ แบบราคา 2-3000 ทำไม่ได้
    OS ที่ใช้ในเร้าเตอรืพวกนั้นจะเป็น linux

ตอนนี้ผมกำลังไป สืบค้น จนเจอ โปรแกรม Netlimiter Pro เค้าว่ากันว่า มันใช้ กำหนดค่าได้

ผมกำลังลองศึกษาอยู่ ครับ แต่ก็ ไม่เห้นมันจะ Limit ได้เท่าไหร่เลย ยังไม่ค่อยเข้าใจ

หรือท่านใดมีโปรแกรม ที่ดีกว่าหรือใช้งานง่ายกว่า ลองเอา Link มานะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ตามท่านอื่นเลย

แต่หากท่านจะใช้คอมมาแบ่งกันมันทำได้ แต่จะเปลื้องไฟนะ ต้องเปิดคอมตลอด

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ปกติมันจะ config ได้นะแต่ผมจำไม่ได้แล้วหน่ะครับ มันจะ config ความเร็วต่อเครื่องได้ว่า เครื่องนี้ใช้ได้กี่ mbps
    เครื่องนั้นสามารถใช้ได้กี่ mbps หน่ะครับแต่ผมจำไม่ได้แล้วล่ะผมแนะนำเว็บนี้เลยครับ ลองเข้าไปสมัครแล้วสอบ
    ถามดูนะครับ www.thaiadmin.org ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากเลย นะครับ แต่ตอนนี้

ผมสามารถแก้ไขได้แล้ว ในระดับที่พอใจแล้วหล่ะครับ

แฟนผมสามารถโหลด ดูหนัง ฟังเพลง ได้ โดยที่ผมไม่ กระตุกไม่แลค อีกต่อไปแล้ว ด้วยโปรแกรม Netlimiter

ครับผม เด๋วจะลองศึกษาไปเรื่อยๆ หา ความสเถียร ที่แท้จริง แล้วจะมารายงานผลนะครับ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ตามท่านอื่นเลย

แต่หากท่านจะใช้คอมมาแบ่งกันมันทำได้ แต่จะเปลื้องไฟนะ ต้องเปิดคอมตลอด

คือไม่ใช่อย่างงั้นครับ คือ ผม มี เครื่อง แล้วแฟนผมอีกเครื่อง ครับ

แต่ผมชอบเล่นเกมส์ ออนไลท์ แต่ แฟนผมชอบโหลด คลิปหนัง ซีรีส ดูครับ ตาม M thai ไรงี้อ่าครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

Quote Originally Posted by Offkhochi View Post
    ตอนนี้ผมกำลังไป สืบค้น จนเจอ โปรแกรม Netlimiter Pro เค้าว่ากันว่า มันใช้ กำหนดค่าได้

ผมกำลังลองศึกษาอยู่ ครับ แต่ก็ ไม่เห้นมันจะ Limit ได้เท่าไหร่เลย ยังไม่ค่อยเข้าใจ

หรือท่านใดมีโปรแกรม ที่ดีกว่าหรือใช้งานง่ายกว่า ลองเอา Link มานะครับ ขอบคุณครับ
    หรือท่านจะใช้เป็นโปรแกรมแบบที่ผมใช้อยุ่ก้ลองค้นๆหาดูครับ
    ปล.ผมเคยหาเร้าเตอร์แบบท่านนี่แหละ แต่เห็นราคาแล้วหนาวครับ 12800-.
    Last edited by Error_Pc; 6 Apr 2009 at 00:54:42.

ผมได้ โปรแกรมแล้ว สบายใจไม่ต้องไป สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ(ไม่ได้ทำร้านเกมส์ซะหน่อย)

ลองไปหาโหลดเอานะครับ สำหรับ ใครที่มีปัญหาแบบผม

พอได้โปรแกรมมาแล้ว

ก็ทำการ Install ลงไป reboot 1รอบ

จากนั้นโปรแกรมจะทำงานอัตโนมัติ ด่านล่าง ขวามือ

เปิดโปรแกรม มา แล้ว Limit ค่าที่ต้องการใช้งาน จะ Set เป็น อย่างๆเช่น เซ็ทแต่ Bit หรือ Set แต่ IE ก็ได้

ครับหรือจะ Set มันทั้งเครื่องก็ได้ คือ ทั้งเครื่องนี้จะใช้ เน๊ต แค่นี้ประมาณนั้น

ส่วนของผม จับโปรแกรม ลง เครื่องแฟนผม แล้ว Limit ค่า ของ IE ไว้ 1.5 MB เท่านี้ตอน

แฟนผมโหลดหนังดูใน เน๊ต ผมก็จะเหลือเน๊ตใช้ประมาณ 1.6-1.7 MB ไว้เล่นเกมส์สบายๆครับ

หมดปัญหาทันทีเลย ใครต้องการสอบถามเพิ่มเติม PM มาได้นะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

นอกจากโปรแกรมทั่วๆไป วิธีนี้ ก็สามารถใช้ได้ด้วย

Start>>Run>>Gpedit.msc
    ที่เหลือ ตามภาพ

แต่บางทีมันก็ไม่สำเร็จ ที่ จขกท.ทำอะดีแล้วครับ เพราะใช้ได้แล้ว

Last edited by Zepherous; 6 Apr 2009 at 10:35:47.

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    นอกจากโปรแกรมทั่วๆไป วิธีนี้ ก็สามารถใช้ได้ด้วย

Start>>Run>>Gpedit.msc
    ที่เหลือ ตามภาพ

แต่บางทีมันก็ไม่สำเร็จ ที่ จขกท.ทำอะดีแล้วครับ เพราะใช้ได้แล้ว

เยี่ยมเลยครับเผื่อคนที่ ต้องการจะ ทราบข้อมูล เพิ่มเติม มีหลายๆวิธีก็ นำมาแชร์ กันนะครับ

มันมีอีกโปรแกรมนึงแต่ ผม นึกชื่อ ได้แค่ DU แล้วตามด้วยไรอีกสัก 2 คำ โปรแกรมนั้นก็ดีครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member hikosejiro's Avatar

ผมเห็นเร้าเตอของ zyxel ราคาพันสองพันแบ่งแบนวิชได้หนิครับ(T T D-link ที่ผมใช้แบ่งไม่ได้เซง) เซทแบนวิชให้แต่ละ IP ได้เลย(ของถูกๆดีๆก็มีน้า)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks