Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว

คือขอนอกเรื่อง นิดนึงนะครับจิงๆก็ไม่นอกหรอกมันก็ต้องเป็นสิ่งที่ทุกคนเล่นอยุ่ทุกวัน

คือผมใช้ SMC เราเตอร์ 4 พอต แต่ แชร์ 2 เครื่อง

ทีนี้ผมรู้มาว่า พวกเราเตอร์ มันจะมี Option Qos เอาไว้แบ่ง % internet เอาไว้สำหรับเล่นเกมส์

กับ เล่น Internet หรือไม่ก็ เอาไว้แบ่งให้ 2 เครื่อง หรือ 4 เครื่อง แชร์ Internet แบบไม่ดึงกัน

ผมอยากทราบว่า มัน Set ค่ายังไงหรอครับ ใครพอจะรู้วิธีมั่งครับ ไปถามเจ้าตัว SMC เองยังไม่มี

ใครตอบเลย ไม่รู้ งกวิชากันหรือเปล่า เหอะๆ เลยมาหาที่พึ่งในนี้อ่ะครับยังไง คนเก่งคอม ก็เยอะกว่า

อยู่แล้ว ยิ่ง ระบบ Ran แล้วขี้ๆเลยใช่ไหมครับ เทพๆทั้งหลาย ชาว AMD

ลองเข้าไปช่วย เช๊คหน่อยนะครับ ผมโพส ไว้ที่นี่อ่าครับ

http://www.adslthailand.com/board/sh...ed=1#post15932

Comment

หมวด Network & Internet ดูนะ

Comment

ผมเข้าใจคับ เพราะ amd เทพสุด ไปหมวดอื่นก้เท่านั้น

Comment

ไม่รู้สิครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post

หมวด Network & Internet ดูนะ

มันก็มัวแต่ อวด Net กันแรงอย่างงู้นอย่างงี้ มันไม่ค่อยมีสาระ อ่าครับ

มาหาสาระเอาต่างหมวด ดีกว่า เพราะสุดท้ายก็ คนในบอร์ด เหมือนกัน

Comment

ไม่รู้จะตอบไงดี เอาเป็นว่าผมใช้กัน 5 เครื่องๆที่5 ห่-า-งไป 100 เมตร
              ก็ไม่เห็นว่ามันจะดึงกันจนรู้สึกได้ เว้นแต่โหลดบิทต้องบอกให้ใส่ตัวเลขจำกัดในโปรโหลดบิท
              ห้ามใส่ไม่มีลิมิท DHCP ต้องตั้งเป็น รีเล ถ้าตั้ง ออโต้ เครื่องแรกใช้หนักจะดึงไว้หมด
              ปล.โมเด็มผมเป็นของอีกเจ้า.

Last edited by OWNER; 5 Apr 2009, 15:19:30.

Comment

- - ของผม มันดึงกันแบบเหลือเชื่อเลย ครับ คือ ผมเล่น ดอทเอ อยู่ หรือเกมส์ไรก็ช่างอ่ะ

แล้วเครื่องแฟนผม ชอบโหลด หนัง ที่มีคน อัพโหลด ไว้ ดูเล่น เป็นตอนๆ ทั้งวัน คือสรุป

ถ้าเล่นเกมส์ หรือต่างเกมส์ แต่ ขอให้เป็นเกมส์ จะไม่ดึงกันครับ แต่ถ้า อีกเครื่องเล่น เน๊ตเมื่อไหร่

เครื่องที่เล่นเกมส์ เป็นอันต้อง Alt F4 ออกทันทีครับไม่งั้น ตายสถานเดียว ผมเลย อยากหาวิธีแก้ไข

ผมรู้ว่ามันทำได้ แต่แค่ไม่มีใครอธิบายได้สักทีครับ

Comment

Originally posted by Offkhochi View Post
                  คือขอนอกเรื่อง นิดนึงนะครับจิงๆก็ไม่นอกหรอกมันก็ต้องเป็นสิ่งที่ทุกคนเล่นอยุ่ทุกวัน

คือผมใช้ SMC เราเตอร์ 4 พอต แต่ แชร์ 2 เครื่อง

ทีนี้ผมรู้มาว่า พวกเราเตอร์ มันจะมี Option Qos เอาไว้แบ่ง % internet เอาไว้สำหรับเล่นเกมส์

กับ เล่น Internet หรือไม่ก็ เอาไว้แบ่งให้ 2 เครื่อง หรือ 4 เครื่อง แชร์ Internet แบบไม่ดึงกัน

ผมอยากทราบว่า มัน Set ค่ายังไงหรอครับ ใครพอจะรู้วิธีมั่งครับ ไปถามเจ้าตัว SMC เองยังไม่มี

ใครตอบเลย ไม่รู้ งกวิชากันหรือเปล่า เหอะๆ เลยมาหาที่พึ่งในนี้อ่ะครับยังไง คนเก่งคอม ก็เยอะกว่า

อยู่แล้ว ยิ่ง ระบบ Ran แล้วขี้ๆเลยใช่ไหมครับ เทพๆทั้งหลาย ชาว AMD
                  เร้าเตอร์แบบที่ท่านหามีครับ แต่ตัวหนึ่งประมาณ 10000.- อัพ ครับ แบบราคา 2-3000 ทำไม่ได้
                  OS ที่ใช้ในเร้าเตอรืพวกนั้นจะเป็น linux

Comment

เช็ทคร่าวๆของผม เผื่อเป็นแนวทางได้.
                    เซ็ทในตัวโมเด็ม
                    DNS/DNS Relay = Enable
                    DHCP = Relay เมื่อทำดังนี้ทุกเครื่องที่จะใช้ต้องระบุ IP เข้ามาถึงจะต่อเน็ทได้.

เซ็ทใน OS เปลี่ยนตัวเลขไปเรื่อยอยุ่ที่ว่าจะใช้กี่เครื่อง.

ส่วน Preferred DNS serve/ Alternate DNS server
                    เอาตัวเลขของ Default gateway มาใส่ แต่ถ้ายังเข้าเน็ทไม่ได้
                    ก็ต้องหา DND ของ ISP เลย.
                    ไม่รู้รุ่นเดียวกันเปล่าhttp://www.bcoms.net/adsl/config/smc...lessrouter.htm
                    http://www.bcoms.net/adsl/config/smc7401.htm
                    Last edited by OWNER; 5 Apr 2009, 17:02:52.

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
                      เร้าเตอร์แบบที่ท่านหามีครับ แต่ตัวหนึ่งประมาณ 10000.- อัพ ครับ แบบราคา 2-3000 ทำไม่ได้
                      OS ที่ใช้ในเร้าเตอรืพวกนั้นจะเป็น linux

ตอนนี้ผมกำลังไป สืบค้น จนเจอ โปรแกรม Netlimiter Pro เค้าว่ากันว่า มันใช้ กำหนดค่าได้

ผมกำลังลองศึกษาอยู่ ครับ แต่ก็ ไม่เห้นมันจะ Limit ได้เท่าไหร่เลย ยังไม่ค่อยเข้าใจ

หรือท่านใดมีโปรแกรม ที่ดีกว่าหรือใช้งานง่ายกว่า ลองเอา Link มานะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ตามท่านอื่นเลย

แต่หากท่านจะใช้คอมมาแบ่งกันมันทำได้ แต่จะเปลื้องไฟนะ ต้องเปิดคอมตลอด

Comment

ปกติมันจะ config ได้นะแต่ผมจำไม่ได้แล้วหน่ะครับ มันจะ config ความเร็วต่อเครื่องได้ว่า เครื่องนี้ใช้ได้กี่ mbps
                          เครื่องนั้นสามารถใช้ได้กี่ mbps หน่ะครับแต่ผมจำไม่ได้แล้วล่ะผมแนะนำเว็บนี้เลยครับ ลองเข้าไปสมัครแล้วสอบ
                          ถามดูนะครับ www.thaiadmin.org ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากเลย นะครับ แต่ตอนนี้

ผมสามารถแก้ไขได้แล้ว ในระดับที่พอใจแล้วหล่ะครับ

แฟนผมสามารถโหลด ดูหนัง ฟังเพลง ได้ โดยที่ผมไม่ กระตุกไม่แลค อีกต่อไปแล้ว ด้วยโปรแกรม Netlimiter

ครับผม เด๋วจะลองศึกษาไปเรื่อยๆ หา ความสเถียร ที่แท้จริง แล้วจะมารายงานผลนะครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                              ตามท่านอื่นเลย

แต่หากท่านจะใช้คอมมาแบ่งกันมันทำได้ แต่จะเปลื้องไฟนะ ต้องเปิดคอมตลอด

คือไม่ใช่อย่างงั้นครับ คือ ผม มี เครื่อง แล้วแฟนผมอีกเครื่อง ครับ

แต่ผมชอบเล่นเกมส์ ออนไลท์ แต่ แฟนผมชอบโหลด คลิปหนัง ซีรีส ดูครับ ตาม M thai ไรงี้อ่าครับ

Comment

Working...
                              X