Announcement

Collapse
No announcement yet.

<จัดเคส> รายละเอียดด้านในครับ [หลายท่านคงคิดในใจว่า "เห้ออ! อีกแล้วเหรอเนี่ย"]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <จัดเคส> รายละเอียดด้านในครับ [หลายท่านคงคิดในใจว่า "เห้ออ! อีกแล้วเหรอเนี่ย"]

อันที่จริงก็เกรงใจ เพราะ วันๆนึงคำถามแบบนี้มีเยอะจนเอียนที่จะตอบ

อนึ่งแล้ว ทางด้าน Hardware ความเชี่ยวชาญผมอยู่ในระดับต่ำจริงๆ
    จึงต้องขอรบกวน ณ ที่นี้ด้วย

ผมจัดอยู่ในประเภท user
    โปรแกรมที่ใช้จะเป็นพวกตัดต่อ ออกแบบ แปลงไฟล์ ทั้งวิดีโอและอิมเมจ
    เวลาใช้งานมักเปิดพร้อมกันหลายโปรแกรม เพื่อความสะดวกและรวดเร็วในการทำงาน
    อาทิ ...
    Photoshop flash DVD Fab / lap pro / Tmp.../ Vegas

ตอนนี้ เครื่องที่ใช้อยู่ก็ประมาณ 5 ปี แล้ว

^
    สเปค ณ ปัจจุบัน (ขออภัยในความไม่สะดวกในการคลิ๊ก)

หลังจากที่ดู ไม่บอกก็คงทราบได้ว่า
    โปรแกรมหรือเกมส์เล่นได้แค่พื้นฐานถึงระดับค่อนกลาง
    (After Effect AutoCad หรืออะไรก็ตามที่เป็น 2D/3D ที่มีความละเอียดค่อนข้างสูง จะใช้ไม่ได้)
    ซึ่งแน่นอนว่ามันตอบรับความต้องการผมไม่ได้มานานเเล้ว
    แต่เนื่องด้วยต้องใช้เวลาในการเก็บปัจจัยที่ 5

และบัดนี้ก็มีพอในระดับนึง

งบ ประมาณ 15000-20000 (ถ้างบเยอะ คนจัด คงมันส์น่าดู อุอุ)
    *จัดเฉพาะในเคสอย่างเดียวไปเลยครับ
    พวก accessories จิปาถะ เดี๋ยวลุยเอง

คำว่า "คุ้มค่า" จะยึดเป็นหลัก ในการจัดครั้งนี้

และหากมีร้านไหนแนะนำ ก็กรุณาด้วยละกันครับ
    ผมอยู่แถว พระราม 5 นนท์ ฉะนั้นที่ที่ใกล้ที่สุดจะเป็น พันทิพย์งามวงศ์วาน
    แต่หลักก็อย่างที่กล่าว คือ ความคุ้มค่า
    หากคิดว่าไปพันธ์ทิพย์เพชรบุรี + ค่าน้ำมัน คุ้มกว่า ผมก็ไม่เกี่ยงอยู่แล้ว

สุดท้าย ...
    ถ้าอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม ถามได้ตามสะดวกครับ

edit --------------------------------------- +

เพิ่มข้อมูลเล็กๆน้อยๆ (นึกออกทีละอย่างสองอย่าง)
    - เครื่องเปิด 24 ชม. ซึ่งแน่นอน เพราะ "เล่นบิท" เดือนนึงจะพักครั้งนึง (4-5 ชม.)
    - เบิร์น CD/DVD บ่อย อย่างต่ำประมาณ 250 ครั้งต่อเดือน

บางทีรูปอาจบอกอะไรได้ดีกว่า (ขออภัยในความไม่สะดวกเช่นเคย)
    Last edited by RednecK; 5 Apr 2009, 19:37:52.

ก็นี้เป็นห้องจัดสเปคนี้หว่าครับมันก็ต้องมีเป็นธรรมดา
    คุณพูดดีมีหลักการอย่างงี้
    ต้องจัดให้ครับ
    ดูจากลักษณะการใช้แล้วนะ เน้นCPUกับRAMการ์ดจอเป็นรอง
    HDDเยอะหน่อยเห็นแล้วโปรแกรมต่างๆ งานอื่นๆอีก
    จึงจัดให้ตามลักษณะการใช้งานครับ
    20000นะ
    CPU: Intel Core 2 Duo E8400 =6100฿
    M/B:ASUS P5-KPL/1600 =2200฿
    RAM: Kingston 800MHz 2GBx2=1500฿
    VGA: Gigabyte GF9600GT =3800฿
    HDD: WD Caviar Blue 640GB NCQ=2400฿
    Optical Drive: DVD LG22x SATA=800฿
    PSU: Tagan TG580-U38 (A) 580w=2500฿
    Case: เลือกเอาดีๆหน่อยพัดลมครบ =1200฿
    รวม===============20500฿
    อืมม คุ้ม
    แนะนำไปพันทิพย์ประตู้น้ำครับของเยอะครับ
    รอท่านต่อไป
    Last edited by cheatnot; 5 Apr 2009, 15:12:34.

Comment

E7400 4370
      P5QL- E 3750
      G.SKILL DDR2 4PK/800 1990
      EVGA GTS250 512 DDR3 SUPERCLOCKED 5900
      WD3200AAKS 1700
      TT 470W 1990
      case 1000
      dvd 800

Comment

คำถาม เสริม อีกข้อครับ

เรื่องการ overclock เครื่อง ณ สภาพที่เป็นอยู่ตอนนี้ ควรทำมั้ยครับ (ลิ้งค์รูปข้อมูลเครื่อง อยู่กระทู้แรก)

อายุการใช้งานที่สั้นลง คือ สิ่งที่ต้องแลกเปลี่ยน ผมก็ทราบมาบ้างเล็กน้อย

แต่ในเรื่อง ความเสียงในการ overclock / เปอร์เซนต์ความสำเร็จ > ถ้าไม่สำเร็จอุปกรณ์ชิ้นนั้นจะเสียเลยรึปล่าว? / อีกทั้งยังเรื่องจุกจิกอื่นๆ ที่ผมไม่สามารถคาดได้ เพราะความรู้ด้านนี้ของผมมีน้อยมาก

จึงอยากขอคำปรึกษาที่จุดนี้เพิ่มเติม

* อาจจะถามผิดที่ผิดทาง หรือ ไม่ได้ไล่ดูกระทู้เก่าให้ดีซะก่อน (ต้องขออภัยล่วงหน้า)

Comment

ดัน
          รอดู

Comment

OC โดยผ่านโปรแกรมโดยทำทีละนิดทีละนิดครับ

จะทำให้อุปกรณ์นั้นอายุสั้นลงอย่างมาก
            ผมถึงไม่OCไง
            เห็นEditแล้ว
            ไปเพิ่มในส่วนการระบายความร้อนให้ดีๆเลยครับ
            ไม่งั้นเดี๋ยงแน่
            คุณเปิดคอมเป็นเดือนพักแค่ไม่กี่ชัวโมง+กับOCอีก
            ไม่ต้องไปเผาถึงวัดหรอก มันเผาตัวเองเลยย 55+
            อย่าOCดีกว่า ซื้อใหม่ แล้วไปติด ตัวระบายความร้อนให้CPUใหม่
            ผมแนะนำ Cooler Master Hyper TX2=1100฿
            ตัวนี้ ไม่เหมาะแก่การOC แต่ต้องการความสเถียร ด้วยราคา1000กว่าบาท

และผมก็รู้ไม่มากครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป

Comment

Originally posted by cheatnot View Post
              OC โดยผ่านโปรแกรมโดยทำทีละนิดทีละนิดครับ

จะทำให้อุปกรณ์นั้นอายุสั้นลงอย่างมาก
              ผมถึงไม่OCไง
              เห็นEditแล้ว
              ไปเพิ่มในส่วนการระบายความร้อนให้ดีๆเลยครับ
              ไม่งั้นเดี๋ยงแน่
              คุณเปิดคอมเป็นเดือนพักแค่ไม่กี่ชัวโมง+กับOCอีก
              ไม่ต้องไปเผาถึงวัดหรอก มันเผาตัวเองเลยย 55+
              อย่าOCดีกว่า ซื้อใหม่ แล้วไปติด ตัวระบายความร้อนให้CPUใหม่
              ผมแนะนำ Cooler Master Hyper TX2=1100฿
              ตัวนี้ ไม่เหมาะแก่การOC แต่ต้องการความสเถียร ด้วยราคา1000กว่าบาท

และผมก็รู้ไม่มากครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป
              ขอบคุณ สำหรับ คำแนะนำเบื้องต้นครับ

และ สำหรับ ที่อุตส่าห์ไปล้วงกระทู้ขึ้นมาตอบให้ ... อุอุ

Comment

Continue ...

เงินก้อนที่จะลงไปนี้ ต้องการรีดศักยภาพออกมาแบบครบทุกเม็ดไปเลย
                เจาะลึกถึงรายละเอียดเท่าที่จะสามารถทำได้

ผมก็คงเป็นอีกคนที่อยู่ในประเภทอยากได้ของดีแต่มีความรู้น้อย กรั่กๆ

แต่ก็เป็นอย่างที่กล่าวไว้ตอนต้นครับว่า "ความคุ้มค่า" จะยึดเป็นหลักในการจัดครั้งนี้

หากดูจุกจิกเกินไปจนทำให้รำคาญ ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ยังต้องขอรบกวนทุกท่านต่อหล่ะครับ

Comment

เลือกได้หรอยังครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    เลือกได้หรอยังครับ
                    ยังไม่ได้สนใจอะไรเป้นพิเศษครับ

Comment

งั้นสนใจแบบใหนก็บอกแล้วกันครับ

Comment

d

อย่างนี้ต้อง คอร์ ขวด+ เลยครับ

Comment

ถ้าผมจัดให้ จะเชื่อใจผมมั๊ยอ่ะครับ - -*

CPU Q9400 2.66Ghz 8,350
                          M/B GigaByte GA-EP31-DS3L 2,340
                          RAM Kingston 2G*2 1,500
                          HDD Wastern 500G 2,020
                          VGA ATI HD4670 GIGABYTE 2,820
                          DVD-rw Samsung 22x 720 <ใช้อยู่ครับ ทนทานตายยาก<)
                          PSU ThermalTake TR 470W 1,950
                          Case ผมซื้อ ของ Gview สีดำ มี พัดลมมาให้ ระบายความร้อนดีมาก 1,300

21000 <เกินครับ ! อยากลด ลด HDD เหลือ320 ก็ได้นะ ลดไป 400 บาท ครับ

_________________________________________________________________-

Comment

เอา AMD ด้วย ดีไหมครับ

CPU PHENOM 9950 2.6Ghz 6,150
                            M/B GigaByte GA-MA78GM-S2H 2,170
                            RAM Kingston 2g*2 1,500
                            HDD Western 500G 2,020
                            VGA ATI4670 IceQ TurBo 3,050
                            DvD-rw Samsung 720
                            PSU 500 WATT SILVERSTONE 2,250
                            Case 1,300 +พัดลม (เหมือนข้างบน)
                            รวม 19,160_______________ครับ

Comment

เราคิดว่า ถ้าดูจากที่ๆใช้งานเยอะแบบนี้ เล่น 4 หัวเลยน่าจะดีนะคะ

ส่วนฮาร์ดดิสก์ก้อเอา500กิก ไปก่อนก็ได้ค่ะ พอมีเงินค่อยไปหาซื้อมาใส่อีกทีหลัง

การ์ดจอ ควรจะเอา HD4850 ,9800GTX+ หรือไม่ก็ GTS250 ไปเลยค่ะ ใช้ไปจนคุ้มเลย อิอิ

Comment

Working...
                              X