1.ผมใช้โน๊ตบุ๊คยี่ห้อเอเซอร์ รุ่นaspire4930g ram 3 g. ผมเล่นหนังhidef ผ่านโปรแกรม km playerเดิมไม่มีปัญหาอะไรต่อมาผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร ทำให้เสียงของหนังไปไวกว่าภาพ ผมเลยลองถอดโปรแกรมkmplayer ที่เล่นออก แล้วลงโปรแกรม k-lite code แทน ปรากฎว่าผ่านฉลุย ไม่มีปัญหาครับ เล่นก็ไม่สะดุดเหมือนตัวอื่น(ผมว่าเป็นโปรแกรมที่ดีตัวหนึ่งเลยครับ) แต่ผลที่ตามมาคือ acer crystal eye webcam มันค้างที่ 720p ครับ เคยลองถอด k-lite ออก โปรแกรม acer crystal eye webcam ก็กลับมาทำงานปกติ จะทำยังไงดีครับ มีวิธีเซ็ตอะไรไหมครับ ที่จะทำให้ acer crystal eye webcam ไม่ค้าง หรือถ้าไม่มีวิธีต้องเอา k-lite ออกสถานเดียว แล้วพอจะทราบไม่ครับว่ามีโปรแกรมไหนดีพอๆกับ k-lite ที่ไม่ทำให้ acer crystal eye webcam ค้างอีก บางคนบอกให้ลอง vlc ผมลองแล้ว ปรากฎว่าไม่work ภาพสะดุดบ่อย
2.สองสามวันที่ผ่านว่าได้ลองลง p-neuview6.0.8 ลองเล่นดู ภาพออกมาสวยมาก สะดุดบ้างเล็กน้อย แต่รับได้ แต่ปัญาหาคือ หนังบางเรื่อง เสียงไม่ออก มันขึ้น error dolby(ac3) แก้ไขยังไงครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ