Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทำ network ในบ้านคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

"service ที่เกี่ยวกับ network เป็น disabled หมดคับ"
    ผมว่าเป็นที่ windows แล้วล่ะครับ เพราะ windows ปกติ service ส่วนนี้จะเปิดปกติอยู่แล้วนะครับ
    ใช้ windows ตัวไหนอยู่ครับ(ไม่แนะนำพวกตัวไม่เต็มนะครับ เครื่องเร็วก็จริงแต่ driver และส่วนประกอบ windows มันไม่ครบ และมันจะปิด serivice ต่างๆออกไปครับ)

ip ตั้งค่าตามนี้แล้วใช่มั้ยครับ
    Last edited by moteabc; 12 Apr 2009, 18:24:01.

Comment

ลองพิมพ์คำสั่ง ping ดูเบื้องต้นก่อนครับว่ามันมองเห็นกันหรือเปล่า

Comment

ตั้งค่าตามนี้แล้วนะคับ
        (เป็นค่าเดิมของมันอยู่แล้วอะคับ)

ลอง ping ใน command ดูนะคับ ใส่เป็น ping ipaddress
        มันขึ้น request timed out. คับ

Comment

มารอฟังด้วยครับ

อยากทำได้เหมือนกัน
          Last edited by Qvixote; 13 Apr 2009, 16:52:44.

Comment

ตอนนี้ไปกันใหญ่แล้วอะคับ

คือ เครื่อง pc ที่ ต่อ wireless อะคับ
            ผมลอง ทำ wireless network setup wizard ดู ก็ตั้งค่าไป พอ ทำเสร็จ
            มันก็ network ติดนะคับ แต่ status กลายเป็น acquiring network address ตลอด พอไปดูที ip address ก็กลายเป็น 0.0.0.0 หมดทุกค่าเลยคับ
            กด repair มันก็ค้างอยู่ที่ renewing your new ip address อยู่นานมาก จนกดยกเลิกไป
            ลองทำ system restore ดูก็ไม่หายอะคับ
            ช่วยด้วย ฮือๆ ตอนนี้เครื่อ pc ที่ต่อ wireless ใช้เนทไม่ได้แล้วอะคับ

ลองทำตาม Link นี้ดูครับ http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=13
            ขอบคุณมากคับ
            ลองเข้าไป ดูๆแล้ว เวบนี้มีประโยชน์มากเลยคับ

Comment

อธิบายอาการเพิ่มเติมนะคับ
              คือ system restore ไม่สามารถ restore ไปที่ restore point ได้ ลองมา หลายจุดแล้วคับ (ถ้ามัน restore ได้สำเร็จ น่าจะ ช่วยได้) ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม windows มันก็บอกว่าให้ลองเลือก restore point อื่นๆดู แต่ผมเลือกมา เกิอบ 10 จุดได้ แต่ไม่สำเร็จสักอัน

ที่หน้าต่าง wireless network connection status ที่มันจะมีรายละเอียดเป็น
              status network duration speed อะคับ
              ตรง ค่าของ network มันจะขึ้นชื่อ network ที่่ต่ออยู่ สัญลักษณ์จอคอมพิวเตอร์ 2 จอด้านล่างจะ เป็นสีฟ้า สักพัก ค่าตรงช่องนี้มันจะหายไป สํญลักษณ์ จอ ก็เป็นสีเทาคับ เป็นอย่างนี้เรื่อยๆ คือ ตรงช่อง network มันจะขึ้น ชื่อ network แบบ ติดแล้วดับ แล้วติดแล้วดับ ไปเรื่อยๆอะคับ

Comment

ต้องเปลี่ยนเอาติ๊กตรง computer-to-computer (ad hoc) networks only ออก แล้วเปลี่ยนเป็น Any available network (access point preferred) แทนครับ
                ช่องติ๊กที่ว่าอยู่ใน Wireless Networks --> Advanced

แล้วก็ Properties ใน Internet Protocol (TCP/IP) --> ติ๊กเป็น Auto เหมือนเดิม ทั้ง 2 ช่อง บน และ ล่าง

ลองดูนะครับ

แต่มันก็จะทำให้ Network ที่ว่าใช้งานไม่ได้

อยากรู้วิธีที่ดีกว่านี้เหมือนกันครับ
                Last edited by Qvixote; 13 Apr 2009, 18:19:02.

Comment

ตอนนี้ ทำ restore สำเร็จแล้วนะคับ
                  ต้องเข้าไปทำใน safe mode อะคับ

Comment

เย้ๆ ตอนนี้ ทำสำเร็จแล้วคับ ทำตามบทความนี้อะคับ
                    http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=62

ปิดกระทู้คับผม

Comment

Originally posted by krapok View Post
                      เย้ๆ ตอนนี้ ทำสำเร็จแล้วคับ ทำตามบทความนี้อะคับ
                      http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=62

ปิดกระทู้คับผม
                      เด๋วลองดูมั่งครับ

Comment

ได้ผลยังไงมาบอกกันด้วยนะคับ 55

Comment

ยังทำไม่ได้เลยครับ ทำตาม link ของ K.krapok ทุกอย่างเลยครับ
                          แล้วต้องทำทั้งสองเครื่องเลยหรือป่าวครับ

ผมทำทั้งสองเครื่องเลยครับ แต่มันก็มองไม่เห็นกันอยู่ดีครับ
                          ที่สำคัญ Notebook เครื่องนึง ที่ Entire network --> Microsoft Windows Network --> Workgroup มันไม่โชว์ Folder ที่กำหนดให้แชร์ด้วยครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ทำได้แล้วครับ สำเร็จแบบงงๆ เหอๆ

Comment

Working...
                            X