Announcement

Collapse
No announcement yet.

"LCD Monitor " กับ "LED Monitor " ต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ได้ความรู้เยอะ จะเอาความรูไปเปิดโรงงานนิวเครียร์

Comment

LED ที่บอกแพง ราคาเท่าไหรอะครับ

Comment

LED ไม่ย้อมแมว ^^

Comment

เอา LED มาฝากครับ..อิอิ..

Comment

Originally posted by littlefish View Post
            เอา LED มาฝากครับ..อิอิ..

แงะหน้าเคสมาแน่ๆเลย

Comment

โฮ่ พึ่งซื้อ LCD มา LED มาอีกล่ะ
              งงเลย

Comment

ของใหม่ก็ราคาแพงตามธรรมดา
                แต่คุณภาพยังม่ะรู้คงต้องรอดูกันต่อไป

Comment

แอลอีดี น่าจะชัดกว่า แอลซีดี เยอะอยู่นะครับ แต่ราคาแพงมากๆๆ

Comment

Banana IT ที่ Zeer Rangsit LG LED 22" Contrast Ratio ที่ 2,000,000 HDMI 2 ช่อง ขายในราคาแค่ 8900 วันเสาร์นี้ผมกำลังจะไปเอามา

เดี๋ยวมา Review ให้ชมกัน จะได้หายคาใจ หุหุ

Comment

LED ดูได้ทุกมุมมองๆนะครับ ภาพไม่มืด ไม่เหมือน LCD พอเฉียงๆหน่อยภาพจะืืมืดๆ

สรุป LED มานดีกว่า ทนกว่า (ตอนนี้อาจจะแพงกว่า ต้องรออีกหน่อย)

Mac book pro ของเพื่อนผม โดนนั่งทับจนเปนรอย ที่จอ ก็ยังสามารถใช้งานได้ปรกตินะครับ

Comment

ตอนที่ผมซื้อจอ LED ได้
                        AMOLED คงมาพอดี - -
                        ป.ล.ใครรู้มั่งครับ ว่าจอในลายเซ็นผม มันวางขายหรือยัง

Comment

Originally posted by pooparat View Post
                          บางท่านอาจจะนึกว่านี้คือกระทู้สอนวิธีไฟฟ้าหรือเปล่า ฮ่าๆ
                          ถ้าให้ผมสรุปข้อต่างกันจิงๆนะคับ LED กับ LCD แม้าว่าตอนนี้สเป็กหลายอย่างๆของจอสองแบบนี้ยังพอๆกันอยู่แต่
                          1. LED กินไฟน้อยกว่า LCD
                          2. LCD สเป็กสูงๆ ยังดีก่า LED อยู่เยอะ (พูดง่าย จอLCDราคาแพงสุด ดีก่า จอLED ราคาแพงสุด)
                          3. LED ปัจจุบันมีอายุค่อนข้างสั่นกว่า LCD (ตามสเป็กนะ)

ผมว่า LCDกับLED ตอนนี้ก็เหมือนกับ PlasmaกับLCD เมื่อ 4-5ปีที่แล้วอะคับ ที่ของที่ออกมาหลังจะกินพลังงานนอ้ยลงและมีโอกาศพัฒณาได้อีกเยอะ แต่สเป็กจิงๆณ.ปัจจุบันยังดีสู้ของที่ออกมาก่อนไม่ได้
                          เอ่อไม่ทราบว่าเอาข้อมูลมาจากไหนครับที่ว่า LED กินไฟน้อยกว่า LCD
                          ผมเล่นอิเล็กทรอนิกส์มานานตอนนี้ก็ผานมาเกือบ 10 ปีได้ ผมยังจำได้ว่าโครงสร้างการทำงานของ
                          LCD นั้น กินกระแสไฟน้อยกว่า LED มาก ผมพูดถึงเรื่องกระแสนะ ไม่ใช่แรงดัน
                          LCD ใช้ แรงดันในการทำงานมากกว่า LED ก็จริง
                          แต่ผลรวมกำลังวัตต์ทั้งหมดที่ใช้ มันน้อย LED มากนัก
                          ไม่งั้นพวกเครื่องมือวัด Intrument ต่างๆเค้าก็ไปใช้ LED กันหมดแล้วครับ
                          เพราะง่ายต่อการประกอบติดตั้งมาก แต่เนื่องจากเค้าต้องการประหยัดแบตเตอรี่ จึงต้องใช้ LCD เป็นหลัก

ที่ผมพูดมานี่ไม่เกี่ยวกับ การประกอบเป็น TV นะ ผมพูดถึงโครงสร้างของอุปกรณ์
                          ส่วนเรื่องที่ว่าเมื่อประกอบเป็น TV แล้วสิ่งที่อาจจะทำให้ LCD TV กินไฟมากกว่า LED TV ก็คงเป็น
                          เพราะ Backlight ของ LCD นี่แหละที่ต้องเปิดตลอดการใช้งาน เพราะ LCD ไม่ใช่ตัวกำเนิดแสง
                          แต่ต้องใช้แสงช่วยในการมองเห็น

ต่างกับจอ LED ที่ตัวมันเองกำเนิดแสงโดยตรง ซึ่งจังหวะที่ LED แสดงสีดำ ก็จะกินกระแสไฟลดลง
                          ตรงจุดนี้อาจจะทำให้ จอ LED TV กินไฟน้อยกว่า

แต่ถ้าพูดว่า LED LCD เฉยๆ LCD ก็กินไฟน้อยกว่า

แล้ว LED มันมีข้อเสียอย่างนึงก็คือ ความร้อนที่เกิดขึ้นจากตัวมันเอง
                          ซึ่ง LCD จะไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนในตัวเอง แต่จะมีปัญหา ความร้อนจาก หลอด Backlight เมื่อนำมาประกอบเป็น จอ เท่านั้น

Comment

อ้าวผมเข้าใจผิดมาตลอดชีวิตของผมหรอเนี่ยที่ว่า LED กินไฟน้อยกว่า LCD

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                              อ้าวผมเข้าใจผิดมาตลอดชีวิตของผมหรอเนี่ยที่ว่า LED กินไฟน้อยกว่า LCD
                              คือ LCD 16x1 แถว แบบโมดูลเนี่ย มันกินไฟประมาณ ไม่เกิน 15mA ที่ 5 V

แต่ LED ธรรมดา 1 หลอด กระแสไฟอย่างน้อยๆต้อง 5mA ต่อ หลอด แล้วแสดงมันจะไม่สว่างเท่าไหร่ด้วย
                              ถ้าเอา LED มาทำ 16x1 แถว ก็คูณเข้าไป 16

Datasheet ดูจากนี่ได้ครับ

http://www.winstar.com.tw/products_d...CID=17&lang=en

แต่อย่าเอาไปเทียบกับพวก LCD โมดูลที่มี Backlight นะครับ มันจะกินไฟเพราะ
                              Backlight

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                                ตอนที่ผมซื้อจอ LED ได้
                                AMOLED คงมาพอดี - -
                                ป.ล.ใครรู้มั่งครับ ว่าจอในลายเซ็นผม มันวางขายหรือยัง
                                มีแล้วครับ Philip 21:9 ที่เดอะมอล์งาม

Comment

Working...
                                X