Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านทั้งหลายเชิญหน่อยครับ เรื่องการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านทั้งหลายเชิญหน่อยครับ เรื่องการ์ดจอ

พอดีได้การ์ดจอมาใหม่ 3850 512mb ของasus รับมาจาก hwh
    กลับมาต่อกะจอที่ห้อง(22นิ้ว ss 2233gw) ก็พบปัญหาครับ

ปกติผมจะใช้สาย dvi ต่อกะการ์ดจอไม่ได้ใช้หัวแปลงอะไรต่อเลยภาพก้ออกปกติ จากการ์ดจอตัวเก่านะครับ 7600gs แต่พอเปลี่ยนเป็น 3850 ใช้หัว dvi ต่อปรากฎว่าจอมือไฟที่หน้าจอกระิพริบ ไม่ภาพขึ้นเลยแต่เครื่องก็เข้าได้ตามปกติ(อันนี้ผมลองเอาเครื่องไปต่อกะจอ 17นิ้ว ใช้หัวแปลง vga D-Sub-dvi) ผมก็เลยเปลี่ยนสายจอ 22นิ้วเป็นแบบ D-Sub โดยใช้หัวแปลงเป็นแบบ dvi (จอมีสายมาให้สองแบบD-Sub และ dvi) แล้วก็ต่อปรากฎว่า มีภาพออกปกติ ครับ

คำถามครับ ผมอยากจะใช้สายแบบ dvi มาต่อแบบไม่ต้องใชข้หัวแปลงเลยได้มั้ยครับ ต้องเข้าไปปรับตรงไหน แล้วปัญหาข้างต้นนี้เกิดจากอะไรครับ

สงสัยหลับกันหมด

Comment

หลับแล้วครับ

เนียนล่ะกรุ

Comment

1.เอาไดร์เวอร์การ์ดจอตัวแรกออกก่อน ทำในขณะที่ใช้การ์ดตัวเดิม แล้วชัตดาวน์
        2.เปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ใส่ เมื่อเข้าวินโดว์ มันจะดีเทคอุปกรณ์ใหม่ ถ้ามันถามให้ติดตั้งไดร์เวอร์ ให้ทำการยกเลิก
        3.ทำการติดตั้งไดร์เวอร์ของการ์ดจอตัวใหม่ (ควรใช้จากแผ่นที่มาพร้อมการ์ดหรือดาวน์โหลดจากเว็ปผู้ผลิต)
        *ผมทำเท่านี้ก็ใช้ได้ปกติครับ (รอท่านอื่นเพิ่มเติมหากยังมีปัญหาอยู่นะครับ)

Comment

ถ้าเข้าใจไม่ผิด มันไม่ดีเทค DVI ปรับที่จอครับ ดูตามคู้มือจะ มันต้องกด ก่อนบูต bios ค่างไวหรือกดหลายๆที่จำไม่ได้ละ

Comment

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ

Comment

Working...
            X