overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ถ้าโหลดเกมของ ps2 มา ควรใช้แผ่นอะไรไรท์ดีครับ

OverclockZone Member l3oatsukeza's Avatar

Default ถ้าโหลดเกมของ ps2 มา ควรใช้แผ่นอะไรไรท์ดีครับ

เห็นส่วนใหญ่บอกว่า princo เน่า เอาไปเล่นกะ ps2 ไม่ได้

พอดีโหลด killzone มา ว่าจะลองเล่นก่อนซื้อ ps3

ช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยครับ ว่าใช้ของอะไรดี

ขอบคุณครับ

ปล. อ่านแต่หัวกระทู้ อย่าตอบเชียวนะว่า แผ่น dvd

OverclockZone Member
    LINE ID 31032529 บางกะปิ

MAXX OHAYO แบบ PRINTABLE

OverclockZone Member ฺBIOHAZARD's Avatar

Princo ผมไรท์ที่ความเร็ว 4x เล่นได้ทุกแผ่นแต่ไม่ทน แนะนำให้ใช้ Verbatim ครับถ้าจะเก็บไว้เล่นนานๆมันทนดี^^

OverclockZone Member l3oatsukeza's Avatar

ขอบคุณครับ

karas100's Avatar

Verbatimราคาแพงกว่าพรินโก้ป่าวครับ อย่าง100แผ่นกี่บาทประมาณนี้อะครับผม

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

แพงกว่าเกือบๆ 3 เท่าตัวครับ แต่คุณภาพก็สูงตามราคา

แผ่น Princo อยู่ราคาแผ่นล่ะ 4.5 บาทครับ
    แผ่นของ Ohaya ถ้าจำไม่ผิดราคาอยู่ที่แผ่นละ 8 บาทครับ
    ขณะที่ Verbatim ราคาอยู่ที่แผ่นละ 11 บาท

คุณภาพก็ตามราคานะครับ
    ส่วนตัวผมยังใช้ Princo สำหรับข้อมูลที่ไม่สำคัญ
    เพราะถึงมันเสียเราก็ไม่เสียดาย หรือมันสามารถหาใหม่ได้เช่นหนัง VCD หรือ DVD ทั่วไป
    แต่ถ้าต้องการแบคอัพข้อมูลสำคัญของเราที่หาที่ไหนอีกไม่ได้แล้วก็เลือก Verbatim ก็ไม่เลวครับ

ป.ล. ส่วนตัวผมยังไม่เคยเจอปัญหากับแผ่นของ Princo เลย หนังที่ไรท์ไว้เมื่อเกือบ 9 เดือนก่อนก็ยังคงดูได้ในตอนนี้

Edit : Verbatim รู้สึกจะมีขาย 2 แบบนะครับคือ แบบ 8x ราคาที่ 50 แผ่น 485 บาท และ แบบ 16x ราคาที่ 625 บาท ราคาโดยประมาณครับ
    Last edited by Open; 9 Apr 2009 at 14:57:28. Reason: แก้ไขข้อมูล

OverclockZone Member terry12's Avatar

ได้ทั้งนั้นครับ
    ทุกยี้ห้อ

OverclockZone Member TheRocKMaN's Avatar

KONCO ก็ได้ครับ ผมไรท์มา 3 ปีที่แล้ว ตอนนี้ยังใช้ได้เลย 50แผ่น 295 ครับ ตกแผ่นละ 5.9 บาทเอง
    แต่ตอนนี้ใช้แต่ VERBATIM 470 บาท ตกแผ่นละ 9.4 บาท ครับ

DVD5 = DVD-R DVD+R DVD-RW ใช้ได้หมด
    ยี่ห้อ = VERBATIM ดีสุด อยู่ได้เกือบ 10 ปี
    *ตามนี้แหละครับ*

ผมใช้ imation +r ใช้ได้ดีครับ (เคยไรท์ princo แผ่นนึงก็เล่นได้นะครับ)

***ว่าจะซื้อ VERBATIM เหมือนกันราคาพอเหมาะ แต่ว่าไปชอบใจคำโฆษณาแผ่น That's (Taiyo Yuden) มันบอกอยู่ได้ 100 ปี นี้ดิ ราคา 750 / 50 แผ่น ผมเลยตัดใจสั่งเลย ชาตินี้ขอลองหน่อยว่ะ..

****ตอนนี้คิดๆว่าจะไปแปลงเป็น hdd แล้วอะครับน่าจะอยู่นานหน่อย มั้ง..

เครื่องหนาหรือเครื่องบางล่ะ เอาเครื่องไปแปลงใส่hdd เลยดีกว่าครับทีเดียวเลย สบายเลย ผมใช้เครื่องหนาอยู่ใส่hdd เล่นกับ opl โชว์ปกเกมด้วย บูตจากเมมเลย แถมโกงเกมทางแฟลชไดร์ได้อีกสบายครับ ไม่ต้องใช้แผ่นเลย ของผมหัวอ่านเสีย

princo งดออกเสียงคับ ใช้เก็บข้อมุลมา 5 ปีไม่มีเสียสักกะแผ่น แต่แนะนำให้ไรท์ความเร็วต่ำสุดนะคับ โดยเฉพาะ imgburn ให้ปรับเป็น 1X เลย จะไม่ทำให้หัวอ่านพังเร็ว

Quote Originally Posted by dennarok69 View Post
    เครื่องหนาหรือเครื่องบางล่ะ เอาเครื่องไปแปลงใส่hdd เลยดีกว่าครับทีเดียวเลย สบายเลย ผมใช้เครื่องหนาอยู่ใส่hdd เล่นกับ opl โชว์ปกเกมด้วย บูตจากเมมเลย แถมโกงเกมทางแฟลชไดร์ได้อีกสบายครับ ไม่ต้องใช้แผ่นเลย ของผมหัวอ่านเสีย

เครื่องผม 90006 มันต้องแปลงอะครับ ว่าจะไรท์dvdที่สั่งให้หมดก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น hdd

OverclockZone Member eimkung's Avatar

ใช้ ปริ้นโก้ ปริ้นมาเล่นไม่ได้อ่ะ ใช้ความเร็ว x4

หรือว่า เครื่องเราพัง ค่ะ

OverclockZone Member OHM_DGO's Avatar

Verbatim +R ใช้โปรแกรม Image Burn ในการเขียน ควร Set BookType ให้เป็น DVD-ROM ด้วยครับ ถ้า Writer ทำได้นะ ยี่ห้อที่ทำได้ก็มีลองเข้าไปดูในส่วนของ BookType เอาเอง

รร.ศรี,โรบินสันบางรัก,BTSสะพานตากสิน

เครื่องผมอ่านแผ่นไลท์ไม่ได้อะสิ

Bookmarks

Bookmarks