Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเซียน NVI และ ATI ที่"ว่าง"มาคุยกันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเซียน NVI และ ATI ที่"ว่าง"มาคุยกันหน่อยครับ

คือคำถามที่ผมจะถามลองหาแล้วมันหาคำตอบไม่ได้น่ะครับ เลยมีคำถามอยากจะถามสักหน่อยครับ
    ขอถามแบบไม่รู้จริงๆเลยนะครับ เพราะว่าวันนี้จะไปซื้อการ์ดจอ แต่ดันเจอกรณีแบบนี้เข้าน่ะครับ เลยกลับมาถามก่อนเพื่อความชัวร์ ไม่อยากเสียเงินฟรีครับ เพราะอยากได้แบบดีๆเลย

ขอถาม 4 ข้อนะครับ ใครว่างอยู่รบกวนมาตอบทีนะครับ เพื่อเป็นความรู้ให้น้องใหม่คนนี้หน่อยครับ

1.ทำไมการ์ดจอค่าย NVI รุ่น8800 ถึงราคาแพงกว่า รุ่น9500 ล่ะครับ (อย่างเช่นในรุ่นRam256)ผมไปดูราคามา ปกติเขาไม่ได้จัดลำดับรุ่นตามรหัสหรือครับ แบบว่าเอา
    -รุ่น7300เริ่ม
    -แล้ว8500แรงกว่า7300
    -แล้ว9500ก็แรงกว่า8500
    แต่พอไปดูราคามา ปรากฎว่า8800แพงกว่า9500ตั้งเป็นพันบาททั้งๆที่9500รหัสสูงกว่า น่าจะแรงกว่า(ตามความคิดผม) รบกวนเซียน NVI จูนสมองผมทีครับ-*-

2.ค่าย NVI ต่อนะครับ รหัสหลังซีรี่ย์มันคืออะไรครับ พวก GS GT GTX GTX+ คือว่าในซีรี่ย์เดียวกันแต่รหัสข้างหลังตัวนี้ต่างกัน แล้วมันทำให้การ์ดจอซี่รี่ย์นั้นแตกต่างกันอย่างไรครับ เพราะเห็นว่าราคาก็ต่างกันด้วย

3.การ์ดจอในซีรีย์เดียวกัน แต่คนล่ะยี่ห้อ เช่น XFX ASUS MSI คุณสมบัติมันต่างกันไหมครับ หรือว่าเท่ากัน แต่ไปต่างกันที่รูปร่างการ์ดและแพ็คเกจแทน

4.เคยมีการเทียบรุ่นระหว่าง NVI กับ ATI ไหมครับ เช่นว่า NVI รุ่นนี้เทียบได้กับ ATI รุ่นนี้ หรือ ATI รุ่นนี้เทียบได้กับ NVI รุ่นนี้ ถ้ามีผมขอผลการเทียบรุ่นหน่อยได้ไหมครับ เผื่อเปลี่ยนใจไปทาง ATI บ้าง ไม่มีก็ไม่เป็นไรจ๊ะ

สุดท้ายนี้ขอรบกวนช่วยแนะนำการ์ดจอให้ผมสักตัวนะครับขอจากทั้ง ATI และ NVI เลยครับ ขอเล่นเกม Devil May Cry 4 กับ The Last Lemnent ได้ครับ ไม่ต้องลื่นหัวแตกนะครับ ขอเล่นได้พอ งบมีประมาณ 6000 บาทครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    Last edited by eternalk; 6 Apr 2009, 01:19:12.

ลองดูกระทู้นี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=436071 ความแรงก็ตามราคาเลยครับ

Comment

ขอบคุณท่านอย่างแรงครับ ตอนหาใช้คำว่าเทียบรุ่น เลยหาไม่เจอ ยังไงใครมีคำตอบข้อ อื่นอีกรบกวนตอนทีนะครับ

Comment

ตอบ ข้อ 1แบบ คร่าวๆ

ก็ จามไว้อย่าง NVI

จะทำการ์ดจอ ออกมา ลองสังเกต Series

ที่ มีX500 X400 จะเป็น ตัว ต่ำๆ นะครับ

ถ้า X600 จะกลางๆ X800 จะ กลางถึงสูง ถ้าเป็นเมื่อก่อน จะ มีX900 ซึ่ง ถือว่าเป็นตัวแรง ครับ

ตัวข้างหน้า จะเป็น 7 8 9 คือเป็น Series ที่เป็นตัวบอก เทคโนโลยี่ครับ

ยกตัวอย่าง

8400 9400 ตัวพวกนี้เป็นตัว ต่ำๆ

8500 9500 สองตัวนี้ก็ต่ำ แต่ 9500 แรงกว่าครับ

8800 9800 สองตัวนี้ ใช้ ชิบที่เป็น G80 G92 มีรุ่นซอยยิป มาก ล้างน้ำแล้วล้างน้ำอีก -*- ความแรงวัดกันที่ ตัวอักษรลงท้าย เช่น GS GT GTS GTX GTX+ ครับ

สรุป ดู ตัวเลข อย่าคิดว่า ตัวหน้า มากกว่าจะแรงกว่า (มันแค่ใหม่กว่า) ครับผม ไห้ดูตัวต่อมา

แต่ ไห้ดู ยุคสมัยด้วย เช่นยุคนี้เป็นยุคของอ่ะไลด้วยครับ

เช่น เมื่อก่อนจะเป็น ยุค Series 6 กับ 7 ความแรงจะไม่หนีไม่ทิ้งกันถือว่ายุคเดียวกัน

ยุคนี้เป็น ยุค 9 กับ 200 แต่ 8 ยังคงอยู่แต่ใหก้ สูญพันครับ

Comment

Originally posted by eternalk View Post
          คือคำถามที่ผมจะถามลองหาแล้วมันหาคำตอบไม่ได้น่ะครับ เลยมีคำถามอยากจะถามสักหน่อยครับ
          ขอถามแบบไม่รู้จริงๆเลยนะครับ เพราะว่าวันนี้จะไปซื้อการ์ดจอ แต่ดันเจอกรณีแบบนี้เข้าน่ะครับ เลยกลับมาถามก่อนเพื่อความชัวร์ ไม่อยากเสียเงินฟรีครับ เพราะอยากได้แบบดีๆเลย

ขอถาม 4 ข้อนะครับ ใครว่างอยู่รบกวนมาตอบทีนะครับ เพื่อเป็นความรู้ให้น้องใหม่คนนี้หน่อยครับ

1.ทำไมการ์ดจอค่าย NVI รุ่น8800 ถึงราคาแพงกว่า รุ่น9500 ล่ะครับ (อย่างเช่นในรุ่นRam256)ผมไปดูราคามา ปกติเขาไม่ได้จัดลำดับรุ่นตามรหัสหรือครับ แบบว่าเอา
          -รุ่น7300เริ่ม
          -แล้ว8500แรงกว่า7300
          -แล้ว9500ก็แรงกว่า8500
          แต่พอไปดูราคามา ปรากฎว่า8800แพงกว่า9500ตั้งเป็นพันบาททั้งๆที่9500รหัสสูงกว่า น่าจะแรงกว่า(ตามความคิดผม) รบกวนเซียน NVI จูนสมองผมทีครับ-*-

8800 GT มันใช้ชิป G92 ซึ่งเป็นชิปที่ดีที่สุดของ Series นี้
          แต่ 9500 GT มันใช้ชิป G96 ครับ
          อย่าตกใจไป ยิ่งชิปที่ G9 ที่มันเข้าสู่ศูนย์ก็ยิ่งดีครับ ...
          Ex. G92 > G94 > G96
          ปล. ถ้าต่ำกว่า 8800 GT จะใช้ชิปของ G8x ครับ ส่วนความต่างของทั้งสอง Series มีอีกเยอะครับ

2.ค่าย NVI ต่อนะครับ รหัสหลังซีรี่ย์มันคืออะไรครับ พวก GS GT GTX GTX+ คือว่าในซีรี่ย์เดียวกันแต่รหัสข้างหลังตัวนี้ต่างกัน แล้วมันทำให้การ์ดจอซี่รี่ย์นั้นแตกต่างกันอย่างไรครับ เพราะเห็นว่าราคาก็ต่างกันด้วย

ต่างครับความแรงและราคาค่อนข้างต้่างครับ
          GTX+ > GTX > GS(เฉพาะบางตัว) > GT > GS (รุ่นเล็กนะครับ)
          ปล. เฉพาะต่อท้ายนะครับ

3.การ์ดจอในซีรีย์เดียวกัน แต่คนล่ะยี่ห้อ เช่น XFX ASUS MSI คุณสมบัติมันต่างกันไหมครับ หรือว่าเท่ากัน แต่ไปต่างกันที่รูปร่างการ์ดและแพ็คเกจแทน

ถ้าเป็น Reference Card จากโรงงานจะเหมือนกันครับ ... ต่างกันที่ Package และ Brand
          แต่ถ้าเป็น Non - Reference Card หรือการ์ดที่ทางค่ายต่าง ๆ เป็นผู้ออกแบบเองครับ ได้แก่
          PCB , Sink , Fan , Cooler เป็นต้นครับ ส่งผลให้รูปร่างอาจจะไม่เหมือนกันครับ

4.เคยมีการเทียบรุ่นระหว่าง NVI กับ ATI ไหมครับ เช่นว่า NVI รุ่นนี้เทียบได้กับ ATI รุ่นนี้ หรือ ATI รุ่นนี้เทียบได้กับ NVI รุ่นนี้ ถ้ามีผมขอผลการเทียบรุ่นหน่อยได้ไหมครับ เผื่อเปลี่ยนใจไปทาง ATI บ้าง ไม่มีก็ไม่เป็นไรจ๊ะ

No Answer ครับ .... รอกูรู มาบอกดีกว่าครับ

สุดท้ายนี้ขอรบกวนช่วยแนะนำการ์ดจอให้ผมสักตัวนะครับขอจากทั้ง ATI และ NVI เลยครับ ขอเล่นเกม Devil May Cry 4 กับ The Last Lemnent ได้ครับ ไม่ต้องลื่นหัวแตกนะครับ ขอเล่นได้พอ งบมีประมาณ 6000 บาทครับ

EVGA GTS250 512MB
          5,800 ร้าน TK ครับ
          ลื่นหัวแตกแน่นอนครับ ...

ขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปล. ผมก็ไม่ได้เป็นเซียน หรือว่ากูรู อะไรทั้งนั้นนะครับ ....

Comment

ความรู้ทั้งนั้น เพิ่งจะรุ้วิธีดูรหัสซี่รี่ย์ของ NVI ก็วันนี้เอง ต้องขอบคุณ คุณtpxtream และ คุณKraiwit มากครับ สำหรับความรู้และคำแนะนำ ส่วนข้อ 4 ไม่เป็นไรครับ เพราะได้คำตอบจากเรป 2 แล้วครับ เป็นตารางเลย ดูจนตาลายแล้วครับ-*-
            Last edited by eternalk; 6 Apr 2009, 01:53:58.

Comment

แวะมาดู

ตอบให้แค่ข้อเดียวละกัน ข้ออื่นอ่านคนอื่นเอา

อยากเล่น dmc4 และ last lemnent ให้เนียนๆใช่มั้ย งบ 6พัน

ถูกสุดที่เล่นสองเกมนี้ได้เนียนๆ มีสองตัว

1.Nvidia GF8800GT ถ้าเอาถูกๆก็หามือสองในบอร์ดนี้เอา ราวๆ 3500บาท
              2.ATI HD4830 มือ 1ราคา 3800บาท

เงินที่เหลือเอาไปซื้อ PSU 500w ดีๆซักตัว แนะนำ Raidmax 530 หรือ Delux 35A 500w ก็เหลือแหล่ละ

Comment

ขอบคุณสำหรับ การ์ดจอแนะนำครับ แบบนี้มีเงินเหลืออีก ส่วน psu ผมใช้ตัว Delux รุ่นนี้พอดีครับ

Comment

ต้อง nvidia only ครับlast lemnent ใช้ ati เเล้วเปิดบางค่าเฟรมเรตต่ำ ถ้าจะเอาสวยจริงๆต้อง n เพราะมัน support เกมนี้ 100 %

Comment

GTS250 +1 แต่ ไฟไม่พอก็งานเข้า....

Comment

ผมเคยตอบไว้ในกระทู้นี้น่ะครับ

ไม่รู้ว่าช่วยท่านได้รึปล่าวนะ...

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=440552

Comment

Originally posted by Apolly View Post
                        ต้อง nvidia only ครับlast lemnent ใช้ ati เเล้วเปิดบางค่าเฟรมเรตต่ำ ถ้าจะเอาสวยจริงๆต้อง n เพราะมัน support เกมนี้ 100 %

อันนี้มันเปนบัคคับ เด๋วเค้าก้แก้แล้วคับ รออดู driver ตัวต่อไป

Comment

ขอตอบแบบซ้ำซากอีกครั้ง

ข้อแรกนี่ให้ดูอย่างนี้ครับ เลขตัวเลขเป็นเลขของซีรี่ย์การ์ดจอ เลขยิ่งน้อยก็แสดงว่าเป็นการ์ดรุ่นเก่า ๆ ที่ออกมาก่อนหน้า และเลขตัวถัดมาก็เป็นเป็นตัวเลขที่แสดงถึงระดับของการ์ด ว่าเป็นรุ่น Hi-End (แรงและแพงสุด ๆ ) รุ่น Mid-Hi (กลางค่อนสูง) รุ่นกลาง หรือ Mainstream (เป็นรุ่นที่ถูกทำออกเพื่อเน้นทำตลาดจริง ๆ เพราะรุ่นนี้จะขายได้มากที่สุด) และรุ่นรากหญ้า ตัวเลขยิ่งมากก็ยิ่งเป็นรุ่นที่อยู่ในระดับสูงครับ และในแต่ละระดับอาจมีการแบ่งระดับย่อยลงไปอีกด้วยคำลงที่ท้ายอย่าง GS,GT,GTX,GTX+ (อันนี้ของข้อ 2 ) ส่วนรุ่นใหม่ของ Nvidia ก็มีต่างไปนิดหน่อย เพราะอันนี้เราจะมาดูเลขตัวแรกมากน้อยไม่ได้ละ เพราะมันเป็นเป็นมาใช้โค้ด 3 ตัวแทน เนื่องจากของเดิมโค้ด 4 ตัวมันมาถึง 9 มันตันแล้ว จะเปลี่ยนชื่อแบบรุ่น GF5 ที่เรียกว่า GF FX ก็ดูจะไม่เป็นมงคล (เพราะรุ่นนั้นมันเจ๊ง ไม่ได้ 5200 นี่ตายแน่ ๆ ) จะใช้โค้ด 5 ตัวก็ฟุ่มเฟือย จำยาก เลยวกกลับมาใช้เลข 2 ใหม่ และลดโค้ดเหลือแค่ 3 ตัวแทน เป็นซีรี่ย์ GF 2XX ส่วนเลขหลักที่ 2 ก็เหมือนเดิมครับ ใช้แบ่งระดับของการ์ด

มาทาง ATi กันนิดนึง อันนี้เปลี่ยนมาหลายรอบมาก ๆ รุ่นแรกของมันยังใช้การดูโค้ดคล้าย ๆ กับ Nvidia อยู่ แต่รายนี้มันโรคจิต ชอบใช้เลขสูง ๆ ตั้งแต่แรกเลยต้องเปลี่ยนโค้ดกันเร็วกว่าชาวบ้าน ผมขอข้ามมาที่รุ่น X เลยละกัน ระดับของการ์ดก็ดูตัวเลขที่ต่อท้ายจาก X ครับ ยิ่งเลขมากยิ่งแรง และในแต่ละระดับก็สอยรุ่นด้วยคำต่อท้ายอย่าง GT,Pro,XT,XTX รุ่นถัดมาเปลี่ยนจากโค้ด ถัดมาเป็นซี่รี่ย์ X1XXX ครับ วิธีดูก็เหมือนรุ่น X แหละ แต่เรากระเถิบลงมาดูตัวเลขหลักที่ 2 แทน ส่วนเลขหลักที่ 3 มันเป็นเลขของรุ่นใหม่ที่ออกมาแก้รุ่นเก่าครับ เช่น X1900 ตอนออกมาปัญหาเยอะครับ ไม่แรงแถมร้อนจัด เลยมี X1950 มาแก้ อย่างนี้เป็นต้น แล้วก็ยังมีการสอยรุ่นในแต่ละระดับเหมือนเดิม GT,Pro,XT,XTX รุ่นถัดมาเปลี่ยนโค้ดอีกแล้ว จาก X เป็น HD เพื่อให้ดูเก๋ไก๋เข้ายุคคนกำลังบ้า Hi-Def รุ่นแรก HD2900 วิธีการดูโค้ดเหมือนรุ่นก่อนครับ และซีรี่ย์นี้มีอยู่รุ่นเดียวคือ HD2900 และมีการแยกย่อยรุ่นลงไปประมาณ 2-3 รุ่น โดยใช้คำต่อท้ายเหมือนรุ่นก่อน ซี่รี่ย์ถัดมาเปลี่ยนโค้ดอีกแล้วครับ คราวนี้เหลือแค่เลข 4 ตัวแทน ไม่มีใช้คำสอยรุ่นต่อท้ายอีกแล้ว ตัวแรกที่ออกมาคือซีรี่ย์ HD3XXX ก็เช่นเดิม เลขหลักที่ 2 บอกระดับของการ์ด ส่วนหลักที่ 3 จะใช้สอยรุ่นย่อย ๆ ในแต่ละระดับแทน ตัวล่าสุดคือ HD4XXX วิธีการดูก็เหมือนเดิมครับ

มาที่เรื่องยี่ห้ออันนี้แล้วแต่ชอบส่วนนึง ส่วนข้อแตกต่างที่เหลือต้องไปศึกษาเพิ่มเติมเอาครับ แต่ขอบอกว่าการ์ดจอที่ออกมาในช่วงแรก ๆ นั้นจะยี่ห้อไหนก็เหมือนกันหมดเพราะเป็นการ์ดตัวต้นแบบเหมือน ๆ กัน แต่หลังจากนั้นเมื่อเจ้าของชิพอย่าง Nvidia และ Ati อนุญาตให้ออกแบบการ์ดกันเองได้เมื่อนั้นความแตกต่างจะบังเกิดมากมาย และน่าเวียนหัวอย่างยิ่งเพราะเทียบรุ่นกันไม่หวาดไม่ไหว ส่วนข้อสุดท้ายเทียบรุ่นของ 2 ค่ายก็ดูเอาที่คนมาโพสต์ข้างบนอ่ะครับ ตามนั้นแหละ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาคลายข้อสงสัยให้ผมนะครับ โดยเฉพาะคุณ XP_armor และ คุณ Some1 ทำให้ผมเข้าใจการดูการ์ดจอได้มากกว่าเดิมมากเลยครับ ทีนี้จะได้ตัดสินใจซื้อได้สักทีหลังจากมึนไปชั่วคราว ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by Apolly View Post
                              ผมใช้Atiอยู่ปรับเงากับfogอยู่กลางๆลื่อนปรี้ดเลยน่ะ

Comment

Working...
                              X