Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ 4830 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ 4830 ครับ

ถามนิดนึงเกี่ยวกับ ตัว4830อ่ะครับ

ผมเห็นคนบอกว่า 4830 แรงกว่า 9800GT ด้วย

แถมราคายังถูกกว่า

ผมเห้นราคา 4830 พอๆกับ 9600GT

ผมไปดูในบอร์ดจัดสเปคคอม ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีใครแนะนำ 4830 เลยครับ

ส่วนใหญ่ จะเป็นตัว 4670 IceQ Turbo , 9600 GT , หรือไม่ก้อขึ้นไป ที่ 4850 กับ 9800GT

เลยสงสัยว่า ทำไมคนส่วนใหญ่ ถึงมองข้ามเจ้าตัวนี้ไป

มันมีข้อเสียอะไรรึป่าวอ่ะครับ

ปล. แค่สงสัยนะครับ ผมไม่เคยเล่นATi แต่ว่าพึ่งไปซื้อมาเมื่อวาน หายากมากเลยครับตัวนี้ เดินพันทิพย์ เจอหลายร้านขายตัวนี้ เกือบ5000พันทั้งนั้นเลย

พอดีไปเจอร้านนึงขาย4100 ยี่ห้อ HIS เลยหยิบมานะครับ
    Last edited by Fink; 6 Apr 2009, 11:46:07.

4830 มีปัญหาเรื่องไดรเวอร์หรือไม่ซัพพอร์ตกับบางเกมส์รึป่าว

ผมก้อไม่รู้เหมือนกัน รอผู้รู้แน่ชัดดีกว่า

Comment

เป็นการ์ดจำพวก "ตัวเลือก" ครับ

ถ้าคิดว่าซื้อการ์ดที่ใช้เล่นเกมกันจริงๆจังๆอย่าง 4850 4870 4890 ไม่ไหวจริงๆ

4830 จัดว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับคนเงินน้อย และไม่ได้เล่นจอใหญ่ๆ เล่นเกมก็ได้ไม่น่าเกลียดอะไร

ขนาดเปิด AA AFสุดยังลื่นเลย

Comment

Originally posted by Firewars View Post
        เป็นการ์ดจำพวก "ตัวเลือก" ครับ

ถ้าคิดว่าซื้อการ์ดที่ใช้เล่นเกมกันจริงๆจังๆอย่าง 4850 4870 4890 ไม่ไหวจริงๆ

4830 จัดว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับคนเงินน้อย และไม่ได้เล่นจอใหญ่ๆ เล่นเกมก็ได้ไม่น่าเกลียดอะไร

ขนาดเปิด AA AFสุดยังลื่นเลย
        ขัดกันครับ งบน้อย เล่นจอใหญ่ 24" อยากได้การ์ดจอแรง แต่งบซื้อการ์ดจอไม่ค่อยเยอะ

Comment

ผมเคยใช้ EVGA 9800GT (ขายไปแล้ว)
          ปัจจุบันใช้ Powercolor HD 4830 มี HDMI พอร์ดด้วย ภาพและเสียง

เท่าที่สังเกตุคะแนน AQ3 4830 น้อยกว่าครับ
          เล่น Farcry 2 เฟรมน้อยกว่า และมีปัญหาตรงเวลาไปเจอ NPC คนสำคัญๆ จะกระตุก

แต่ภาพที่ได้จาก HD4830 นี้คมกริบ ยังกับปรับ AA มาแล้ว (ทั้งๆที่ไม่ได้ปรับ AA ในเกมส์)
          ถ้า 9800GT ไม่ปรับ นี้เหลี่ยมมาเลย

ปล.แต่สีเหมือนกันเป่ะ ไ่ม่ต่าง แต่แค่คมหรือไม่คม
          ปล2.วัดเกมส์เดียวนะ

Comment

ผมพึ่งประกอบเส็ดเมื่อคืน เลยยังหาเกมมาลองไม่ได้วันนี้ว่าจะไปเดินซื้อเกมมาลองเล่นดู

รบกวนแนะนำเกมออฟไลให้ผมทีครับ ไม่ได้เล่นเกมออฟไล มานานมากๆ

ปล. เมื่อกี้ไปอ่านในบอร์ด ปัญหาไดร์เวอร์ของATi อ่ะครับ น่ากลัวจังแฮะ ขออย่าให้มีปัญหาเลยสาธุ T^T

Comment

4830ของAsus
              ผมใช้จอ19นิ้ว
              เล่นGTA IV ก็ไม่กระตุกนะคับ
              ไม่เึคยมีปัญหาไดร์เวอร์ด้วยใช้มา5เดือนละ

Comment

คือมันยังงี้นะครับ

เรื่องที่ไม่ค่อยมีคนแนะนำหรือพูดถึง HD4830 ถ้าให้ผมเดา อาจจะเป็นเพราะว่า HD4830 มันครึ่งๆกลางๆ ไปน่ะครับ

คือ ถ้าเอาของแรงแบบคุ้มค่า คนเขาจะพูดถึง HD4850 ครับ เพราะ มันกดสุดได้แทบทุกเกมส์เลยครับ

ส่วน HD4670 มันก็คือ ราคาถูกไปเลย แรงคุ้มค่าไฟ กำลังดี

แล้วการที่มี HD4830 มาคั่นกลางน่ะ ผมเดาว่า คนคงคิดว่า ราคาก็ไม่ได้ถูกเมื่อเทียบกับ HD4670 แต่ก็ไม่ได้แรงเท่า HD4850 ทั้งๆ ที่ถูกกว่ากันไม่มากเท่าไหร่ ราวๆ 1000 - 1000 กว่าๆ

คิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้มากกว่านะครับ

แต่ HD4830 ก็ถือว่าเหมาะสำหรับคนรักแดง ที่มีงบจำกัด แต่อยากแรงครับ

แล้วอีกอย่างนึง มันติดที่มี GF9800GT ทำขายมาในราคาที่พอๆ กัน หรืออาจจะแพงกว่าหน่อย ซึ่งกระแสตรงนั้นก็ถือว่าดีครับ

Comment

ผมพึ่งประกอบเส็ดเมื่อคืน เลยยังหาเกมมาลองไม่ได้วันนี้ว่าจะไปเดินซื้อเกมมาลองเล่นดู

รบกวนแนะนำเกมออฟไลให้ผมทีครับ ไม่ได้เล่นเกมออฟไล มานานมากๆ

ปล. เมื่อกี้ไปอ่านในบอร์ด ปัญหาไดร์เวอร์ของATi อ่ะครับ น่ากลัวจังแฮะ ขออย่าให้มีปัญหาเลยสาธุ T^T

แนะนำให้เลยนะครับ

แนวยิงๆ

Crysis

Farcry2

แข่งรถก็ Grid , NFS Undercover

วางแผนรบ ก็ Company of Hero , Red Alert3 Uprising

มีอีกเกมส์ที่ผมว่าดี อยากจะลองแนะนำให้เล่น มันท้าทายดี นั่นก็คือ

Tom Clancy H.A.W.X. ครับ

Comment

Originally posted by Fink View Post

ก็แค่เกมส์ออนไลน์บางเกมส์เครับ SF ที่บางคนมีปัญหาครับ เกมส์ภาพ โค ตะ ระ สวยเลยเกมส์นั้น ปรับสุดภาพยังเหลี่ยมเลย มันก็เป็นธรรมดาครับ ส่วนตัวผมใช้ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรครับ ปรับเกมส์ DMC4 สุดจอ 22 นิ้วได้เท่านี้ครับลื่นแล้ว ปรับสุดแถมยัง 8AA

Comment

แนะนำ lost planet กับ devilmecry4 เล่นง่าย เกมส์อื่นเล่นยากครับ จบแค่2 เกมส์นี่ 555
                      gear of war ก็แหล่ม แต่ไม่จบ

Comment

ผมเคยใช้ xfx9600GT asus3870 asus4850top ตอนนี้ย้ายค่ายกลับมาเ ล่น xfx9800GT เทส 3Dmark06 ประมาณ 14000 จอ 22 นิ้ว ก็โอเคละสำหรับผม

คุณลองถามตัวเองว่าจะเอามาใช้งานอะไร หรือแค่อยากเล่นเกมไปวันๆ ถ้ามีงบน้อยพยายามเล่นของแพงมันก็เกินกำลังไปสักนิด

ดูที่งบดีกว่า ถ้ามีงบจะเล่นอะไรก็ได้ขนาดผมยังลงมาเล่นของปานกลางเลยครับ

โปรแกรมที่ใช้พวก maya 3d animation ilus photoshop flash ก็โอเคนะ

แต่เรื่อง 4830 กับ 9800GT ลองดูความคุ้มค่าดีกว่าครับ สเปคก็พอๆกัน
                        ค่ายแดงดูหนังดีแหล่มสีสวยมาก ค่ายเ ขียวเกมสีสวยกว่านผมว่าเนียนกว่า -คห ส่วนตัว-

Comment

Working...
                        X