Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย้รื่อง fat32 กับ ntfs ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย้รื่อง fat32 กับ ntfs ครับ

ต้องเป็น fat32 ทั้งลูกหรือว่าเฉพาะไดร้ที่จะลงครับ

ท่านจะทำอะไรครับ เหอะๆ

Comment

????..!!

Comment

นั่นซิครับ..
        ท่านคิดจะทำอะไรรึ??
        ถ้าให้ตอบก็คือ fat32 มันจะเก็บไฟล์เดี่ยวๆที่ขนาดเกิน4gbไม่ได้อ่ะครับ
        ง่ายๆก็คือโคลนdvdเก็บลงเครื่องไม่ได้ แต่ถ้าก๊อบหลายๆไฟล์รวมกันเกิน4gbได้ครับ

ให้ดีก็เลือกntfsไปทั้งลูกนั่นแหล่ะครับ
        ความจริงเชิงเทคนิคมีเย่อะกว่านี้อีก ให้ท่านอื่นเสริมละกัน

Comment

ผมจะลง mac ใน pc แต่สงสัยเรื่องต้องเป็น fat32 ทุกไดร้หรือว่าเฉพาะไดร้ที่จะลงครับ

Comment

mac จะมีชนิดของพาร์ทิชั่นเป็นของตัวเองครับ
            ท่านก็แค่แบ่งพาร์ทิชั่นเปล่าๆไว้ก็พอ ไม่ต้องฟอร์แมตเป็น fat
            หรอกครับ แค่กด c ครีเอทไว้ก็พอแล้ว
            ส่วนขั้นตอนลงหลังจากนั้นก็ใช้แมคจัดการเอาครับ

Comment

เตรียมไว้เป็น NTFS หรือ FAT32 ก็ได้ครับ
              พอตอนจะเลือกติดตั้ง Macจะถามเองจะให้ลง ไดร์ไหน
              เลือกไดร์ที่จะลง แล้วMacจะฟอร์เมทเป็นไดร์นั้นเป็น Mac OS Extended(Journaled)
              สรุปง่ายๆคือ ไม่ต้องทำในวินโด้ ไปformatใน Mac ครับ

เพิ่มเติมนิดหนึ่ง
              ไดร์ที่จะเก็บข้อมูลและต้องการใช้ร่วมกัน ระหว่างวินโด้กับเมค ต้องเป็น FAT32 เท่านั้น
              Last edited by manop90; 7 Apr 2009, 15:02:29.

Comment

Mac เห็น ทั้ง Fat32 กับ NTFS และครับ อย่างที่คุณ manop90 บอกครับ หลังจาก Format เสร็จจะเป็น HFS ครับ

Comment

ก็คือ ผมลง mac ในไดร้ c พอลงเสร็จใช้งานก็จะสามารถเข้าใช้ไดร้ D ได้ปกติเลยใช่มั้ยครับ คือผมจะลบวินโด้ออกแล้วใช้ mac แทน แต่จะใช้ไดร้ D ที่เป็น ntfs อยู่ได้มั้ยครับ
                  Last edited by frog; 8 Apr 2009, 10:04:06.

Comment

Originally posted by frog View Post
                    ก็คือ ผมลง mac ในไดร้ c พอลงเสร็จใช้งานก็จะสามารถเข้าใช้ไดร้ D ได้ปกติเลยใช่มั้ยครับ คือผมจะลบวินโด้ออกแล้วใช้ mac แทน แต่จะใช้ไดร้ D ที่เป็น ntfs อยู่ได้มั้ยครับ
                    ใช้งานได้ครับ

Comment

ไม่สามารถทำได้ครับ!!!
                      osx มองเห็น fat หรือ ntfs จริง แต่ไม่สามารถรันตัวเองได้บนชนิดของ partition อื่นได้
                      คุณต้องแบ่งเนื้อที่ hdd ออกเป็น drive อื่นเพิ่มขึ้นมา ในที่นี่คุณก็ต้องแบ่งพื้นที่ drive D:\
                      ออกมาอีก (ประมาณว่าเหมือนเครื่องคุณจะมี drive E:\ เพิ่มขึ้นมา ถ้าคุณ format นะ)
                      แต่ถ้าคุณแบ่งพื้นที่ hdd ไว้เฉยๆ คุณก็จะมีพื้นที่เปล่าๆๆ ที่ยังไม่ได้ทำการจัดชนิดของ partition นั้น
                      ถึงจะสามารถติดตั้ง osx ลงที่ drive ที่เพิ่มขึ้นมานั้น และคุณจะยังมองเห็น drive C:\ และ D:\
                      ของเดิมได้อยู่ แต่จะเขียนไฟล์ลงไปที่ drive C:\ หรือ D:\ ได้หรือเปล่านั้นอีกเรื่องนึง (คาดว่าเขียนได้)

คุณสามารถใช้เครื่องมือใดๆในการแบ่ง partition ก็ได้ หากคุณคุ้นเคยในแผ่น win$ ก็เลือกแผ่น win$ ครับ

Comment

Working...
                      X