Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ เรื่อง ต่อ raid 0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ เรื่อง ต่อ raid 0

ต่อ raid 0 แล้ว เวลาดูหนัง หรือ ฟังเพลง เสียงมันจะมีสะดุด เป็นระยะ
    แต่ละครั้งระยะ ไม่เท่ากัน อ่ะครับ

ใช้ HDD WD AAKS 640 GB 2 ตัวครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ คือ เปิดคอมทิ้งไว้เฉยๆๆ แล้วมันก็ ค้างเองครับ

ลงกับ vista 32 bit นะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. spec ที่เหลือตามลายเซ็นครับ
    ปล2. ที่บอกว่าเป็นเพราะ raid เพราะ เอา HDD ตัวเก่าไปใส่ มันก็ปกติดีครับ
    Last edited by thegto; 6 Apr 2009, 18:02:29.

ผมว่านะ สังเกตุมานานแล้วเรื่องนี้ มันน่าจะเกี่ยวกับ chipset ของ Intel เวลาที่มันอ่าน HDD บางครั้งมันเกิด Interrupt ที่ทำให้ CPU มันสะดุด เวลาเล่นเกมส์เก่าๆนี่จะเห็นชัดหน่อย คือ Frame Rate ก็สูงปรี๊ด 100+ แต่เวลาที่มีการ Load ฉากแล้วไฟ HDD มันกะพริบ มันพาให้ภาพมันกระตุกตามด้วย แบบเห็นกันชัดๆ

โปรแกรมที่เค้าใช้วัดกันคือตัวนี้ http://www.thesycon.de/eng/free_download.shtml ลองไปวัดดูเปิดทิ้งไว้นานๆเลย
    แต่ลองใช้ดูแล้ว มันเกิดอาการแบบค่อนข้างสุ่ม ซึ่งมันก็ทำให้เกิดอาการสะดุด ซึ่งมันก็ทำให้หาสาเหตุ + วิธีแก้ไม่ได้อยู่ดี (แต่สาเหตุน่าจะเกิดจากการออกแบบลายวงจรของ Mainboard) แต่ก็มีวิธีแก้ในเวปเค้า ลองๆทำดูละกัน

Comment

ย้ายมา AMD ดิ เอิ้กๆๆๆ ไม่มีโผล่มาให้เห็น

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ย้ายมา AMD ดิ เอิ้กๆๆๆ ไม่มีโผล่มาให้เห็น
        รอเครื่องต่อไปครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
          ผมว่านะ สังเกตุมานานแล้วเรื่องนี้ มันน่าจะเกี่ยวกับ chipset ของ Intel เวลาที่มันอ่าน HDD บางครั้งมันเกิด Interrupt ที่ทำให้ CPU มันสะดุด เวลาเล่นเกมส์เก่าๆนี่จะเห็นชัดหน่อย คือ Frame Rate ก็สูงปรี๊ด 100+ แต่เวลาที่มีการ Load ฉากแล้วไฟ HDD มันกะพริบ มันพาให้ภาพมันกระตุกตามด้วย แบบเห็นกันชัดๆ

โปรแกรมที่เค้าใช้วัดกันคือตัวนี้ http://www.thesycon.de/eng/free_download.shtml ลองไปวัดดูเปิดทิ้งไว้นานๆเลย
          แต่ลองใช้ดูแล้ว มันเกิดอาการแบบค่อนข้างสุ่ม ซึ่งมันก็ทำให้เกิดอาการสะดุด ซึ่งมันก็ทำให้หาสาเหตุ + วิธีแก้ไม่ได้อยู่ดี (แต่สาเหตุน่าจะเกิดจากการออกแบบลายวงจรของ Mainboard) แต่ก็มีวิธีแก้ในเวปเค้า ลองๆทำดูละกัน
          ลองแล้ว ได้กราฟประมาณนี้ครับ
          Attached Files

Comment

การทำ raid นี่ต้อง ยี่ห้อเดียวกัน ขนาดเดียว ทุกอย่างต้องเท่ากันไหมครับถึงทำได้ ?

Comment

Originally posted by omyimtogo View Post
              การทำ raid นี่ต้อง ยี่ห้อเดียวกัน ขนาดเดียว ทุกอย่างต้องเท่ากันไหมครับถึงทำได้ ?
              HDD WD AAKS 640 GB 2 ตัวครับ

ซีเรียว ต่างกัน แต่หลักหน่วยครับ

ปัญหานี้ตัดไป ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับ

Comment

ยังรอคำตอบอยู่นะครับ อิอิ

Comment

เห็นกราฟก็แน่นอนเลยครับ ไม่รู้ลองต่อ HDD ธรรมดา แล้วลองวัดดูเป็นไงมั่ง? ถ้าเครื่องปกติต้องเขียวหมดครับ รึไม่ก็ลอง Disable/Enable Device ดูตามวิธีในเวปเค้าดูครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนเป็นต้นเหตุ ลองๆเปลี่ยน Driver ดูด้วยครับ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
                    เห็นกราฟก็แน่นอนเลยครับ ไม่รู้ลองต่อ HDD ธรรมดา แล้วลองวัดดูเป็นไงมั่ง? ถ้าเครื่องปกติต้องเขียวหมดครับ รึไม่ก็ลอง Disable/Enable Device ดูตามวิธีในเวปเค้าดูครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนเป็นต้นเหตุ ลองๆเปลี่ยน Driver ดูด้วยครับ
                    ครับผม

เด๋วขอลองก่อน

Comment

ได้แล้วครับ อิอิ

อัพไดร์เว่อร์ เอาครับ

จาก 7.0 (มันมากับแผ่นเมนบอร์ด)

เป็น 8.8 ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

Comment

Working...
                      X