Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีเช็คPort Lanว่าใช้ได้หรือไม่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีเช็คPort Lanว่าใช้ได้หรือไม่มั้ยครับ

ผมจะเล่นคอม2เครื่อง เลยซื้อHub มาแล้วลากสายLan 35เมตร มาที่ห้อง ลองเสียบกับPC
    ดูปรากฎว่ามันหาไม่เจอแต่พอลองมาเสียบโนตบุค กลับใช้ได้ เลยมั่นใจว่าน่าจะเป็นที่PC
    MB P31-DS3L นะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ

ลงไดร์เวอร์แล้วรึยังครับ

Comment

ต้องลงไดเวอร์ด้วยหรอครับ hub ของ ดีลิงค์ 5 portนะครับ

Comment

555555555

Comment

มีสายแลนสั้นๆลองเทสดูครับ
          เอาจาก modem มาหาคอมเลย
          ที่ว่าลงไดร์เวอร์ยัง น่าจะเป็นไดร์เวอร์เมนบอร์ดครับ
          Realtek ลงผิดรุ่นใช้แลนไม่ได้เลยก็มีครับ
          เคยเจอมาแล้ว
          ถอนออก ลงตัวที่ถูกไปก็ไม่ได้ครับ ต้องลงวินโดว์ใหม่ไปเลย

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
            555555555

Originally posted by tomodify View Post
            มีสายแลนสั้นๆลองเทสดูครับ
            เอาจาก modem มาหาคอมเลย
            ที่ว่าลงไดร์เวอร์ยัง น่าจะเป็นไดร์เวอร์เมนบอร์ดครับ
            Realtek ลงผิดรุ่นใช้แลนไม่ได้เลยก็มีครับ
            เคยเจอมาแล้ว
            ถอนออก ลงตัวที่ถูกไปก็ไม่ได้ครับ ต้องลงวินโดว์ใหม่ไปเลย
            ลองเอา modem ต่อมาคอมเลย ปรากฎว่าได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่พอผ่าน hub
            แล้วมันหาไม่เจอทำไงดีครับ

Comment

ลองไปตั้ง speed การ์ดแลนเลย มันอาจจะตรวจจับ 1Gbps

ลองตั้งเป๋น 10Mหรือไม่ก็100M ดู
              ตั้งที่ Network places คลิกขวา Properties
              แลนที่ใช้ คลิกขวา Properties
              กด Config
              เลือก advance แล้วลองหาๆดู ของผมเป็นภาษาไทย เขียนว่า ความเร็ว&ดูเพล็กซ์

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                ลองไปตั้ง speed การ์ดแลนเลย มันอาจจะตรวจจับ 1Gbps

ลองตั้งเป๋น 10Mหรือไม่ก็100M ดู
                ตั้งที่ Network places คลิกขวา Properties
                แลนที่ใช้ คลิกขวา Properties
                กด Config
                เลือก advance แล้วลองหาๆดู ของผมเป็นภาษาไทย เขียนว่า ความเร็ว&ดูเพล็กซ์
                ลองแล้วครับไม่ได้เลย ToT

Comment

สงสัย

ได้ฤกษ์ ใส่การ์ดแลนละครับ - -*

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                    สงสัย

ได้ฤกษ์ ใส่การ์ดแลนละครับ - -*
                    มีวิธีแต่อีกมั้ยเนี่ย หรือว่าต้องset อะไรใหม่มั้ย

Comment

ลองลงไดร์เวอร์แลน เอาอันใหม่ๆ ที่ไม่ใช่จากในแผ่น

Comment

Working...
                      X