[มินิโชว์ลาว]ทำตัวเช็คหลอด LED
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: [มินิโชว์ลาว]ทำตัวเช็คหลอด LED

OverclockZone Member petzaza007's Avatar

Cool [มินิโชว์ลาว]ทำตัวเช็คหลอด LED แบบ 4 ขา

เมื่อคืนนั่งต่อวงจร LED เพื่อจะแต่งเคส พอต่อเสร็จหลอดไม่ถึงพระธรรมไปดวง(สว่าง)
    เลยคิดตัวช่วยในการเช็คหลอด LED แบบง่ายๆ ขึ้นมา

อุปกรณ์
    1. หัว 3 พิน
    2. เศษของขา LED หรืออื่นๆ
    3. แผ่นปริ้นอเนกประสงค์
    4. รังถ่าน Bios (ในภาพไม่มีนะครับหาเอาเอง พอดีเพิ่มที่หลังแทนตัว R)
    ส่วนตัว R นั้นไม่ได้ใช้นะครับ ตอนแรกคิดจะต่อเข้ากับ Power Suply แต่ไม่เอาดีกว่าต่อเข้ากับถ่าน Bios แทน

ตอนแรกผมใส่ตัว R แต่ผมถอดออกไปแล้วมันไม่มีค่า ลืมไปว่าถ่าน 3V ไม่ต้องใช่

ดัดลวดแบบนี้นะครับ เอาไว้ใส่ใน 3 พินเพื่อจะทำเป็นช่องเสียบ LED ทำสัก 2 อัน

ใส่ไปมันจะล็อคพอดี ถ้าไม่ล็อคก็ตัดส่วนง้อให้สั้นพอดีกับช่องล็อค
    แนะนำให้ใส่ช่องชิดๆ กันจะใส่ LED พอดีครับ ************งกันตามภาพมันจะต้องกางหลอด LED

ใส่แปปนี้แล้วก็บัคกรีกับแผ่นปริ้น
    ตัว R ไม่เกี่ยวนะครับตอนนั้นไม่ได้คิด

สำหรับผมเอารังถ่านมาจากบอร์ดตัวเก่าๆ ที่ซื้อมาจากร้านของเก่า กิโลละ 40 บาท มี CPU ADM K7-2 ด้วย

ออกมาแล้วครับ

ติดกับแผ่นปริ้น แล้วบัดกรีให้เรียบร้อย จากนั้้นก็เดินสายไปแล้วแต่สะดวกครับ
    ด้านบนขั้ว + นะ
    ด้านล่างขั้ว -
    ผมโง่กับตรงนี้อยู่พักหนึ่ง

เรียบร้อยครับ
    ของผมพึงนึกได้ว่าถ่าน Bios มันไฟน้อยจะใส่ตัว R ทำไมวะ???
    เลยถอดออกแล้วบัคกรีใหม่

หาถ่านมาใส่ก้อนหนึ่ง 35 บาทได้มั่งประมาณ

แล้วจะพกไปใช้ตอนชื้อไฟ LED ที่ร้านก็ตามสบายหรือจะเช็คก่อนบัคกรีก็ดีเหมือนกัน

หมายเหตุ: ภาพตอนใส่ถ่านไม่มีนะครับ มีแต่ถ่านหมดไฟเลยไม่ได้ทดสอบ
    ในภาพสุดท้ายสายไฟสลับกันนะครับ
    สีน้ำเงินปกติขั้ว - ในที่นี้ + ซะงั้น
    แดงปกติ + ในที่นี้ - ซะงั้น

ใครจะนำไปต่อยอดไม่ว่านะครับ เต็มใจด้วยครับ
    ในใจจะทำกล้องจากอคิลิคด้วย แต่แต่งเคสไม่เสร็จเดียวไม่พอ(ไม่มีตังซื้อเพิ่มว่างั้น)
    Last edited by petzaza007; 25 Apr 2009 at 12:44:36. Reason: เจอ IDIA ใหม่ครับ

OverclockZone Member petzaza007's Avatar

ขำขำ ครับ

ขอเจิมที่ 1 อิอิ

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ตามดูอยู่ครับผม

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

Quote Originally Posted by petzaza007 View Post
    อุปกรณ์
    1. หัว 3 พิน
    2. เศษของขา LED หรืออื่นๆ
    3. แผ่นปริ้นอเนกประสงค์
    4. รังถ่าน Bios (ในภาพไม่มีนะครับหาเอาเอง พอดีเพิ่มที่หลังแทนตัว R)
    5. ถ่าน ไม่มีเดี๋ยวหุงข้าวไม่สุกนะเอ้า

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

ภาพไม่ขึ้นอ่า

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ว้าว.........(^u^)หน้าสนใจ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

handy tool

OverclockZone Member nongnubestty's Avatar

ทำไมไม่เอาหลอดมาบีบเข้าถ่านโดยตรงง่ายกว่ารึเปล่าอ่ะครับ

Cool

Quote Originally Posted by nongnubestty View Post
    ทำไมไม่เอาหลอดมาบีบเข้าถ่านโดยตรงง่ายกว่ารึเปล่าอ่ะครับ

ทำได้อยู่แล้วครับ
    แต่มันไม่มีราคา

มันต้อง Art ถึงมีราคา

บอกแล้วไงครับ ขำขำ

immortalpao's Avatar

แหล่ม

OverclockZone Member itcasioza's Avatar

โห เทพครับ

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

Quote Originally Posted by petzaza007 View Post
    ทำได้อยู่แล้วครับ
    แต่มันไม่มีราคา

มันต้อง Art ถึงมีราคา

บอกแล้วไงครับ ขำขำ
    เถิก เอ๊ย ถูกต้อง ไม่งั้นก็ไม่ใช่โมดิฟายครับ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

ไม่มีไรคุมกระแส ระวังอายุการใช้งานสั้นลงนะ
    อิอิ

Talking

Quote Originally Posted by [KoonG] View Post
    ไม่มีไรคุมกระแส ระวังอายุการใช้งานสั้นลงนะ
    อิอิ
    โห ถ่านไฟ Bios 3v แล้วก็ใช้สำหรับเช็คดูว่าติดหรือเสียชีวิตเท่านั้นครับ
    เอาอะไรมาก

อ๋อผมใส่ตัว R ไปแล้วครับ แต่มันตัง 270โอม เลยแป๊ก ก็เลยถอดทิ้งไปนะครับ
    Last edited by petzaza007; 7 Apr 2009 at 17:46:22.

OverclockZone Member tineny's Avatar

Quote Originally Posted by nongnubestty View Post

ตามนี้อะ ง่ายสุด

ขาไม่มีหัก งอ รวดเร็ว หลอดไม่ขาดง่าย

ทำสนุกๆ ครับ

Art ไว้ก่อน

แล้วถ้า 4 ขา ละจะทำไง

ก็นี้ไง

OverclockZone Member icepro's Avatar
    กรุงเทพ - ปทุมธานี

อืม มันเป็น Art จิงๆ คับ อิอิ

OverclockZone Member sophon's Avatar

ดีดีพัฒนากันต่อไปเดี๋ยวผมจะตามจดเหอๆๆ

OverclockZone Member pann's Avatar

ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากคือ กฏข้อ 2 ของ "โชว์ลาวทีม"

ส่วนกฏข้อที่ 1 จะทำอะไรก็ได้ขอให้ออกมาลาวสุดๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks