overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามเรื่องการซื้อ Notebook ครับ

OverclockZone Member wizvolcano's Avatar

Default ถามเรื่องการซื้อ Notebook ครับ

คือตอนนี้ผมไม่มีความรู้เรื่องnotebookเลยแต่พ่อให้ซื้อเพราะจะไปอยู่มหาลัยเลยมีคำถามมาถามนิดหน่อยครับ
    -1. ยี่ห้อไหนที่เพื่อนๆคิดว่าทนทานไม่ค่อยงอแงแล้วก็บริการดีบ้างครับ(ขอแบบทนมือหน่อย)
    -2. ผมใช้งานทั่วไปเล่นเกมนิดหน่อย(ออนไลน์ทุกเกมส์+ออฟไลน์เช่นnfs)ดูหนัง ฟังเพลง(ขอสมจริงหน่อย) ผมควรจะใช้สเปคประมาณไหน จากความคิดเห็นที่ 3 ผมเพิ่มตามนี่ครับ หิวไปม.กับที่พักบ่อย ต้องการน้ำหนักเบาหน่อย ส่วนจอผมไม่รู้ว่ามีแบบไหนบ้างแต่ขอให้ดูหนังได้ดีอ่ะครับ(เทียบกับคอมก็lcdแบบด้าน)
    -3. cpu ของ notebook ของamdกับintelมีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน(เหมือนในpcไหม) vga ก็เช่นกันครับ
    -4. notebook สั่งประกอบได้ไหม
    - สุดท้ายผมมีงบประมาณ35000บาทเพื่อนๆมีตัวไหนจะแนะนำไหม

ขอบคุณมากครับ
    ปล.ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยมือใหม่จริงๆครับ(ปกติใช้แต่PC)
    Last edited by wizvolcano; 8 Apr 2009 at 19:58:04.

OverclockZone Member

ผมก็ไม่ค้อยมีความรู้เท่าไหร่นะครับ

ที่พอรู้ก็ แค่2ข้อแรก

1.Asus(ทน.บริการดี) BenQ(ราคาถูก.สเปคแรง) Campaq.HP(นิยมใช้ในพวกสำนักงานนะเพราะCompaq ถูกแต่สเปคมักจะต่ำ.HPแพงนะ) >>>> ผมแนะนำแค่4ยี่ห้อนี้นะ ที่พอรู้ พิจารณาเอาเอง

2.35000 สบายๆครับ แนะนำ BenQ S57.S42 Asus F8

โทดทีนะครับ
    อีก2ข้อผมไม่รู้ T_T

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

1 asus dell IBM 3 ยี่ห้อนี้ ขึ้นชื่อที่กล่าวมา

2 เสป็ค ต้องตามงบ งบแค่ไหน สเป็คแค่นั้น เพราะคนเราซื้อของ ไม่ได้ตั้งเพดานเงินว่า อิฟินิตี้ ต้องบอกงบมาก่อน ในที่นี้ 35เค Hot! สุดเวลานี้ หนีไม่พ้น BenQ S57 จะให้ดีท่านควรบอกการใช้งานด้วย เช่นหิ้วไปไหนมาไหนบ่อยไหม ต้องการ น้ำหนักเบา ไม่เกี่ยง จอแบบไหน อะไรทำนองนี้

3 แตกต่างกันพอสมควร Intel นั้น ดีกว่า อย่างเห็นได้ชัด แต่แพงกว่า สังเกต หาก NB ใส่ AMD มาราคาจะถูกมากๆ ในรุนนั้นๆเทียบในเสป็กที่ใกล้เคียงกันต่างที่ CPU หากเป็น Intel ละก็ ราคาจะโดดต่างกัน 3-5พันเลยทีเดียว โดยประมาณนะครับ
    มอง Core2Duo ไว้ครับ ดีกว่า VGA รักค่ายไหน ใส่ค่ายนั้นไปเลยครับ จะมีรุ่นที่ต้องระวัง นิดเดียวของค่ายเขียว คือตระกูล 8400 8600 เพราะมีปัญหา ติดตามอ่านให้ห้องนี้ เกี่ยวกับปัญหา ฮีทไซเคิ้ลก่อนก็ดีครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=426818

4 สั่งได้ครับ แต่มีไม่กี่ยี่ห้อ รุ่น ที่สามารถสั้งได้ ส่วนใหญ่ เป็ฯรุ่น ระดับเทพๆ (เกมเมอร์) ซะส่วนใหญ่ แพงเอาเรื่อง เมืองไทยเราไม่คอยได้พบเห็นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น การสั่งมันไม่ได้อิสระเหมือน PC ค่อยข้างจำกัด ในหลายๆอย่าง แล้วแต่ ยี่ห้อรุ่นนั้นๆ

เราไม่สามารถ เอา จอของซัมซุง เมนบอร์ดขอASUS คีบอด Dell บอดี๊ ของMac อะไรทำนองนี้มารวมกันได้ตามใจชอบครับ

5 อย่างที่บอก ชม นี้ S57 ครับ ของเบนคิว ตอบโจทย์ ข้อ2 ของตัวเองก่อน ให้ได้ ถึงมาพิจารณา ข้อ5

ท่านถามมา เราตอบให้ แต่ถ้าท่าน ถามมาแล้วดูจากไป เราเสียดายเวลาพิมพ์ครับ
    ลงชือไว้สักนิดว่าได้กลับมาอ่าน

OverclockZone Member wizvolcano's Avatar

ดันทีนึง

อีกที เอ้า

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Quote Originally Posted by wizvolcano View Post
    ดันทีนึง
    อิอิ

OverclockZone Member kadaejank's Avatar

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    3 แตกต่างกันพอสมควร Intel นั้น ดีกว่า อย่างเห็นได้ชัด แต่แพงกว่า สังเกต หาก NB ใส่ AMD มาราคาจะถูกมากๆ ในรุนนั้นๆเทียบในเสป็กที่ใกล้เคียงกันต่างที่ CPU หากเป็น Intel ละก็ ราคาจะโดดต่างกัน 3-5พันเลยทีเดียว โดยประมาณนะครับ
    มอง Core2Duo ไว้ครับ ดีกว่า VGA รักค่ายไหน ใส่ค่ายนั้นไปเลยครับ จะมีรุ่นที่ต้องระวัง นิดเดียวของค่ายเขียว คือตระกูล 8400 8600 เพราะมีปัญหา ติดตามอ่านให้ห้องนี้ เกี่ยวกับปัญหา ฮีทไซเคิ้ลก่อนก็ดีครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=426818
    ได้ยินมาว่า (ได้ยินนะครับ) 9300XXX นี่ก็มาจาก 8400 เพียงแค่เปลี่ยนชื่อเท่านั้น รึป่าครับ วานช่วยตอบทีนะครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by kadaejank View Post
    ได้ยินมาว่า (ได้ยินนะครับ) 9300XXX นี่ก็มาจาก 8400 เพียงแค่เปลี่ยนชื่อเท่านั้น รึป่าครับ วานช่วยตอบทีนะครับ
    ใช่คับ แรงขึ้นกว่า84oo นิดนึง

เล่นเกมเลือรุ่นตามนี้ จีฟอส 8600 9500 9600 ขึ้นไป
    ati 2600 3650 4570 4650 ขึ้นไป

อีกทีครับขอความคิดเห็นจากหลายๆท่านครับ

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ใช่คับ แรงขึ้นกว่า84oo นิดนึง

เล่นเกมเลือรุ่นตามนี้ จีฟอส 8600 9500 9600 ขึ้นไป
    ati 2600 3650 4570 4650 ขึ้นไป
    โหย อยากรู้มานานแล้วครับ ที่ขึ้นชื่อ ขอบคุนมาก ^^

...

สงสัยอะไรอีกครับ - -

Bookmarks

Bookmarks