overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: จอLCDขึ้นจอดำ1วินาที

OverclockZone Member chare's Avatar

Default จอLCDขึ้นจอดำ1วินาที

จอLCD acer-AL1917W 19 inc (เก่า หมดประกันปี/2010)

Powercolor ATI HD2600 pro ( ซื้อใหม่มือ1)
    ram 1 g Kingmax ( ซื้อใหม่มือ1)

HDD 40g (เก่า)

M/B ECS Geforce6100PM-M2 ( ซื้อใหม่มือ1)

CPU AMD Sempron LE-1250 ( ซื้อใหม่มือ1)

------------------------------------------------------------------

จอผมเป็นอะไรไม่รู้อ่ะชอบขึ้นจอดำ1วินาทีแล้วก็กลับมาเป็นปกติ

ตอนแรกนะ จะเป็นเฉพาะตอนเล่นweb แต่เล่นเกมไม่เป็น

ณ ตอนนี้เล่นเกม(เล่นเกม ECO) ก็เป็นเหมือนกันแล้ว แต่น้อยกว่าตอนเล่นweb

เพิ่งซื้อ เมนบอร์ด แรม การ์ดจอ มาใหม่ๆเลย มือ1 (ไม่รู้เป็นที่ hardware หรือ sofeware)

ช่างบอกให้ยกทั้งจอ และ เคสคอม มาเทส แต่มันลำบาก และไม่มีเวลายก(เราเคยยกเคสอย่างเดียวไปให้ช่างเทสแล้ว แต่ไม่เจออาการ)

เคยยกจอไปเครมที่ศูนย์Acer หลายรอบแล้วก็ไม่เจออาการ(เครมตั้ง1อาทิตย์)

สรุปแล้วไม่มีใครเจอ แต่ เราเจอคนเดียวหรือไง(หรือเราโกหก ก็เปล่า)

เราเลยอัดvdoด้วยกล้องมือถือ เป็นหลักฐาน ไม่รู้ช่างเค้าจะเชื่อมั๊ย..

ใครพอเจออาการแบบนี้บ้างคับแนะนำทีจะได้ไม่ต้องไปส่งศูนย์+ช่างอีก หลายตังค์แล้วอะคับ

OverclockZone Member
    Bangkok, Thailand

ไม่ทราบว่าเป็นมาตั้งแต่ซื้อจอเลยเปล่าครับ ของผมก็เป็นบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงบูตเครื่องไหม่ๆ ภาพจะขึ้นเป็นจอดำแป้ปนึงแล้วกลับเป็นปกติ ผมใช้ acer เหมือนกัน รุ่น P223w ใช้มา 1 ปีละครับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ไม่ว่าจะต่อคอมเครื่องไหนก็เป็นครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นอะไร (แต่ที่แน่ๆ มีเพื่อนละ ^^)

OverclockZone Member chare's Avatar

อาการจอดำไม่ได้เป็นมาตั้งแต่ตอนซื้อครับ
    ซื้อใหม่ๆ อายุซัก2-3เดือน จะมีอาการจอภาพเป็นเม็ดๆ(คล้ายๆจอTVสัญญาณไม่ดี)
    แต่พอเปลี่ยนการ์ดจอและเปลี่ยนเป็นสายแบบHDMI(หัวขาว)อาการก็หาย(ตอนแรกใช้การ์ดAGPเปลี่ยนเป็นPCIe)

หลังจากอัพคอมใหม่ซื้อ M/B ,CPU, RAM , การ์ดจอ ทั้งหมดนี้มาใหม่ใช้ได้ซัก1อาทิตย์อาการจอดำก็เกิดเลยครับแล้วก็เป็นมาจนถึงทุกวันนี้.

OverclockZone Member groyjimaru's Avatar

ยกไปศูนย์แล้วไม่เจออาการมันน่าหงุดหงิดนะครับ ต้องเจออยู่คนเดียว
    เอาใจช่วยครับ

ปล เล่น ECO server ใหนครับ อิอิ

OverclockZone Member aek1311's Avatar
    โรงงาน เอกชัยลูกชิ้น

ผมก็เป็นครับ ตอนแรกก็กลัวอยู่เหมือนกัน แต่พอคิดดูถึงสายสัญญานคงเป็นจุดนี้ละครับ ของผม DVI-HDMI เป็นสายแปลงสัญญานนะครับ นานๆจะเป็นครั้ง ลองเช็คสายดูสิ..

Quote Originally Posted by aek1311 View Post
    ผมก็เป็นครับ ตอนแรกก็กลัวอยู่เหมือนกัน แต่พอคิดดูถึงสายสัญญานคงเป็นจุดนี้ละครับ ของผม DVI-HDMI เป็นสายแปลงสัญญานนะครับ นานๆจะเป็นครั้ง ลองเช็คสายดูสิ..
    ตอนที่จอเกิดอาการเป็นเม็ดๆ(เหมือนจอTVสัญญาณคลื่นไม่ดี) ผมใช้สายแบบเก่าหัวน้ำเงินๆ เวลาเกิดอาการผมจะดึงสายโยกไปโยกมา มันจะชัดเป็นปกติ (จำวิธีมาจากร้านเน็ตเพราะเป็นหลายร้าน) แต่พอเปลี่ยนการ์ดจอเป็นแบบPCIe เลยต้องเปลี่ยนสายจอใหม่เป็นหัวสีขาว อาการจอเป็นเม็ดก็หายขาดเลย แต่มีอาการจอวูบ(ดำ)มาแทน เลยไม่รู้เกิดจากสาเหตุใด

OverclockZone Member amppeter's Avatar

เป็นเหมือนกัน มันจะกระพริบตอน เข้าวินโดว์เท่านั้น แต่ผมคิดว่ามันเกิดจากสัญญาณ ภาพท่มัน กำลังจัด ให้ภาพมัน auto config นั้นเองแหละ

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    เป็นเหมือนกัน มันจะกระพริบตอน เข้าวินโดว์เท่านั้น แต่ผมคิดว่ามันเกิดจากสัญญาณ ภาพท่มัน กำลังจัด ให้ภาพมัน auto config นั้นเองแหละ

อันนี้ผมคิดว่าจอของผมมันคงไม่ได้ปรับ auto configนะ เพราะมันจะปรับตลอดเวลาก็คงจะไม่ปกติละ ขนาดเล่นเกมอยู่มันยังวูบเลยอ่ะ

ตอนนี้เครียดมากเลยอะ ปวดตามากๆด้วย (ปิดไฟเล่นคอม) เวลามันวูบเป็นจอดำ 1 วินาทีแล้วกลับมาเป็นปกติ ตาจะโดนแสงจากจอคอมกระแทงอย่างแรง เวลานี้เริ่มปวดตาละ เครียดด้วย

ว่าจะลองลงwindowใหม่ แต่ไม่มีแผ่นwindowอีก ก็เลยต้องรอต่อไป

ป.ล. อยากจะเอาคลิปในมือถือเอามาลงให้ทุกท่านดูจริงๆ แต่ไม่สายdata link อีก เดี๋ยวไปหาซื้อก่อนเพื่องานนี้เลย.
    Last edited by chare; 9 Apr 2009 at 08:42:12.

Bookmarks

Bookmarks