Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูที่ครับเรื่อง Partition !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูที่ครับเรื่อง Partition !

คือว่าผมซื้อ HDD 500GB มาใหม่ 1 ลูก ควรแบ่ง Partition เท่าไหร่ดีครับ และกี่ไดร์ดีขอความคิดเห็นหน่อนนะครับ

คือผมเอาไว้เล่นเกมส์แต่ก่อนก็แบ่ง C:100/D:100/E:265 อะครับ ผมงงมากมายไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือป่าวนะ เดือนนี้ HDDผมพังไป2ลูกแล้วไปเคลมยังไม่ได้มาสักตัวเลยก็เลยตัดใจซื้ออีกลูกเล่นเลยเพราะร้านเค้าบอก รอประมาณ 2 อาทิตย์แนะรอไม่ใหวอะครับ

+++ส่วนอาการที่พังคือผมใช้อยู่ประมาณ 2 วัน เล่นตามปรกติพอวันที่ 3 มาเปิดดูเข้าวินโดว์ไม่ได้ไปหาในบอร์ดก็ไม่เห็นHDDอะครับ

+++ลูกที่ 2 อาการเดี่ยวกันครับ แต่ใช้ได้ 1 อาทิตย์ อะครับ เป็นที่อารายหว่า

+++รบกวนด้วยนะครับเรื่องการแบ่ง Partition ว่าท่านแบ่งกันเท่าไหร่และ กี่ ไดร์

++++++++++++++++ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่น้อง ชาวคล๊อกใจดี๊ใจดี+++++++++++++++

แบ่ง Partition ไม่เกี่ยวกับการทำให้มันเสียหรอก แบ่งได้ตามใจชอบเลย แต่มันจะมีสาเหตุจากสิ่งอื่นๆ เช่น PSUถูกๆ ไม่มีUPS

Comment

อาการนี้ HDD ของ seagate ก่อนหน้านี้มันเป็นแบบนี้ครับ ลองดู link นี้ครับ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2706191.html

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2738796.html

คนเป็นแบบนี้กันพอสมควรเลยน่ะครับ ใครรู้ตัวก่อนก็รีบป้องกันไว้น่ะครับ ถ้า เคลมได้เอารุ่นใหม่กว่านี้ดีกว่า
      Last edited by max_k; 8 Apr 2009, 11:50:22. Reason: เพิ่ม link

Comment

ตรวจความเรียบร้อยของสายยังคับ

Comment

เคยเป็นคล้ายๆ กันเนี่ย พังไปหลายลูก
          สุดท้ายเปลี่ยน psu, สาย Y, สาย Sata ใหม่ๆ ดีๆ ก็ไม่เป็นอีกเลย

Comment

อืมขอบคุณทุกคนมากครับ

Comment

ของผม 80/400

Comment

เคลมร้านมันนาน ครับ ไปส่งศูนย์เลยดีกว่า 10 นาทีได้ของใหม่ ครับ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
                  เคลมร้านมันนาน ครับ ไปส่งศูนย์เลยดีกว่า 10 นาทีได้ของใหม่ ครับ
                  อยากไปเหมือนกันครับแต่เวลาว่างน้อยมากเลยครับต้องเร่งทำงานตอนนี้ซื้อมาใหม่ลงOSใช้ได้แล้วครับผมเปลี่ยนสายใหม่แล้วน่าจะหมดปัญหาแล้วอะนะ ตอนนี้กำลังเมามันกะงานอยู่ครับผม รู้งี้ไปเคลม0ดีกว่าเหอๆๆ

Comment

Working...
                  X